XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1702|Trả lời: 4
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Bài học cuộc sống- Tinh Thần] Nghẹn lòng bão lũ Miền Trung 2013

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào cả nhà, Mình sinh ra, lớn lên và học tập ở Miền Bắc, nơi thời tiết cũng thật khắc nhiệt. Mùa hè nóng thì thật nóng, nóng tới mức mà ở trong nhà không chịu được phải chạy ra ngoài gốc cây ngồi chờ những cơn gió lạ. Mùa đông thật lạnh, lạnh cắt da cắt thịt...Nhưng vẫn nằm trong giới hạn chịu đựng của con người, vẫn có những cái máy lạnh, máy sưởi hỗ trợ chống lại thiên nhiên.
Hơn một năm qua mình làm việc tại miền Trung, mới thấy nơi đây thiên nhiên còn khắc nhiệt hơn nữa. Mỗi lần bão về là một lần mình thấy khủng khiếp: Cây đổ, nhà đổ, kính vỡ, tôn bay như lá rụng mùa thu Hà Nội.....ngập lụt...gió và lũ cuốn trôi đi mọi thứ: Tài sản, sức khoẻ, cả con người...........
Thấy Miền Trung khắc nghiệt quá các bạn ah. Cơn bão Nari vừa qua đang để lại hậu quả nặng nề cho con người nơi đây.
Thật nghẹn ngào nhìn cảnh Miền Trung tan hoang sau bão.
Hãy xem video, bật loa lên, cảm nhận và mong nhận được nhiều chia sẻ từ các bạn đồng nghiệp mọi miền Tổ Quốc!
Thân

Đánh giá

Miền trung lũ lụt... đứng ngồi không yên... mong cha mẹ bình an  Đăng lúc 23/10/2013 00:20
Thanks Hưng... Miền trung thương quá...  Đăng lúc 22/10/2013 23:26

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
mr.akirasi Đăng lúc 22/10/2013 17:58 | Chỉ xem của tác giả

3#
consol Đăng lúc 22/10/2013 19:53 | Chỉ xem của tác giả
Mấy hôm nay mạng 3G tệ quá, có lẽ do sự cố tăng giá cước, mình chờ lâu mà clip của cậu vẫn không chạy...nhưng mình hiểu nỗi lòng của cậu. Mình thường nghĩ...sau mỗi biến cố, đó là cơn bão cũa thiên nhiên tặng cho con người (tặng hay hình phạt...!?), sau mỗi biến cố với riêng cá nhân ai đó, ta phải biết cảm nhận, biết nhìn lại thân mình, biết ngẫm câu mà Thiên Chúa hay dạy: "lỗi tại ta..." (xin lỗi, mình không phải đạo Thiên Chúa)...Nhưng dù sao khúc ruột miền Trung luôn quằn quoại đau lắm mỗi mùa mưa bão. Bản thân mình ở trong hoàn cảnh đó nhiều lần, bão số 10 mình đang ở miền Trung ngay tâm bão mấy ngày, chứng kiến...,. Rồi nhớ mãi mình phải cõng con trai nhỏ xíu trên lưng, trùm áo mưa và leo cột điện để leo vào nhà hàng xóm trận lụt 1999 ở Huế, leo để thoát thân sau khi đã đưa mẹ già và vợ đi trước, may mà leo kịp vì là đang buổi ban ngày...sau đó là 3 ngày liên tục phải dầm lụt bơi đi tiếp tế thức ăn cho hàng xóm (những nhà không đi kip buộc phải đóng kín cửa cố thủ...)
Nhân đây, mình rất cảm ơn nỗi lòng của bạn với miền Trung, mặc dù miền Bắc của bạn chẳng sướng hơn chút nào. Cảm ơn rất nhiều về sự chia sẽ...!
(ngang đây thì đã nghe được âm thanh của clip, vẫn chưa thấy được hình ảnh, nhưng thôi, xem thì cắt ruột...)
Chúng ta hãy dùng những lời yêu thương, thay cho những lời cấu xé, kích động nhau, để học hỏi, để chia sẽ, để tạo thân thiện, để ..."đó là người Việt Nam"...
Chúc cho tất cả sớm ổn định cuộc sống sau thiên tai, cho cuộc sống luôn bình yên, cho mọi người luôn hướng thiện để cuộc sống được an lành...!

Đánh giá

Miền Trung khổ quá bạn nhỉ. Cảm ơn Bạn rất nhiều  Đăng lúc 22/10/2013 21:45

4#
quocluong83 Đăng lúc 22/10/2013 21:26 | Chỉ xem của tác giả
Mình ở quê nhà sống chung với bà con dân cày, bố mẹ mình cũng đang làm nông, mình thấu hiểu nỗi khổ người dân khi mùa mưa bão đến. Mình đã rất nhiều lần phải chui lên cái "chạn" ở gần nóc mái (nhờ gác mấy cây tre, ghép mấy tấm ván và cót làm giường cả nhà ngủ chung) sống chờ nước lũ rút và trợ cấp mì tôm. Mình là quê gốc biển ngang Hà Tĩnh đã biết bao lần bão lũ tràn qua, nhưng người dân gường như biết cách sống chung với bão lũ, chẵng ai kêu than điều gì. Giường như con người nơi đây rắn rỏi đến lạ thường, gian khổ, cơ cực cỡ nào cũng chịu đựng được. Mình trưởng thành có lẽ từ sự kiên cường của người dân nơi đây, giúp mình vững bước trong cuộc sống!.....................

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Cảm ơn sự chia sẻ của Anh. Thân  Đăng lúc 22/10/2013 21:48

5#
vantham Đăng lúc 23/10/2013 11:34 | Chỉ xem của tác giả
Có lẻ không có mảnh đất nào mà kiên trì và bền vững như con người ở Miền Trung , một năm thì ít nhất cũng 5, 10 cơn bảo lũ, lấy đi mọi thứ. Nhưng rồi cuối cùng con người miền Trung vẫn đứng lên kiên trì tiêp tục cuộc sống như bao ngày. Phải chi không có những thiên tai này thì người miền Trung đã giàu lên rồi.
Nhớ năm 1999 cơn Đại hồng thủy ập vào miền Trung (có Quảng Ngãi quê mình), nghe bố mẹ nói là lớn nhất mà bố mẹ chứng kiến, lúc đó nhà mình lội tới cằm, mà cũng dạng nhà cao nhất xóm rồi đó, do sát đường.
Ôi cái thời còn trẻ trâu đâu biết chi, nghe lũ đến là mừng, được nghỉ học, được đi thả cá. Thế mà mấy hôm sau lại sợ chết vì nước lũ không rút, trong nhà thì chẳng còn gì ăn, rồi cũng may là hôm sau có đoàn tiếp tế, gia đình nhận được mấy thùng mỳ tôm...
Ở vùng đất mình sống, đại đa số là canh tác nông nghiệp, tháng 9, tháng 10 bà con gọi là "tháng đói". Vì nguồn sống chính là hoa màu, mà mỗi lần vừa làm hoa màu lên mưa nhiều + lũ => xóa sạch.
Nên ở đây lại mấy ông bà già có châm ngôn "Nhà nghèo cũng ráng cho thèn cu tèo đi học, Xì gòn thẳng tiến đi con".
Ôi miền Trung..!

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Cảm ơn sự chia sẻ của bạn  Đăng lúc 23/10/2013 11:47

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 3/5/2024 18:58 , Processed in 0.109430 second(s), 29 queries .