XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 20089|Trả lời: 27
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Kết cấu] Lớp bê tông bảo vệ của cột

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
  Chào các ACE trên diễn đàn . Em mới chuyển sang làm giám sát viên cho trường cấp 3, trong đó có công trình nhà học sinh 3 tầng. Hiện giờ bên nhà thầu đang thi công phần cột của tầng 1. Em muốn bên nhà thầu lắp con kê xung quanh cột ( theo tcvn 4453 - 1995 mục 4.6.3) hoặc một cái gì đó thay thế con kê cũng được .Nhưng bên thi công thì họ cãi lại là lớp bê tông bảo vệ của cột nhỏ ( khoảng 20 mm) nên khi lắp con kê vào rồi đổ bê tông, lúc đổ hoặc đầm rùi thì làm hỏng con kê. Nên họ không làm, em mong các ACE giàu kinh nghiệm công trường giúp em với. Cảm ơn các ACE nhiều!

Đánh giá

hay!dc day  Đăng lúc 14/1/2013 22:50
:)) nếu mấy anh sợ bể con kê thì kê nhiều gấp đôi so với Tiêu chuẩn.:))  Đăng lúc 16/12/2012 15:41
Cảm ơn các bác đã đóng góp ý kiến !  Đăng lúc 12/11/2012 19:30
không cho đổ bê tông...nếu đổ thì không nghiệm thu báo cho các sếp 2 bên...mấy chú khiếp ngay :))  Đăng lúc 27/10/2012 10:36
bạn hỏi thằng thi công có bị điên không.chắc nó làm con kê : 1 bao cát trôn với 1 lon xi măng,nên khi đầm dùi mới hỏng  Đăng lúc 22/10/2012 10:14

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Từ 8#
binhthuanviet Đăng lúc 22/10/2012 09:52 | Chỉ xem của tác giả
Bài được binhthuanviet sửa lúc  22/10/2012 09:56

Chào các anh chi em , mình hiện đang ở vị trí  nhà thầu thi công nhưng mình vẫn đồng ý quan điểm phải lắp dựng thép đúng thiết kế, ngay thẳng , đảm bảo lớp BT bảo vệ , đủ chiều dài mối nối, nối so le không trùng mặt cắt >50% thép theo các bản vẽ thiết kế và tiêu chuẩn quy định. đặc biệt lỗi thường gặp là bị "cháy thép" (thép cột dựa lưng đụng vào coffa ), việc này do anh em chủ quan không cố định, kiểm tra thép chờ cột khi đổ BT sàn để thép bị xô lệch nghiêng ngã. đối với cột nhỏ việc dùng "giò gà" để uốn nắn chỉnh thép cho đủ lớp bảo vệ còn dễ chứ gặp cột lớn thép từ 22 đến 32mm mà xử lý thì cực kỳ khó khăn.
        Tuy mình là đơn vị thi công nhưng mình cũng không đồng ý quan điểm rằng: "Thực tế thì gần như 100% các công trình dân dụng đều không dùng kê thép cột." đó là ngụy biện hoặc do bạn làm việc với các công trình nhỏ, nhà phố ...mà may mắn gặp TVGS dễ dãi bỏ qua ?!
   Với tiêu chí diễn đàn: làm việc càng ngày càng chuyên nghiệp hơn, chất lượng hơn thì chúng ta càng kiên quyết thi công đảm bảo các nguyên tắc cơ bản tương tự trên để chuẩn hóa đội ngủ công nhân cán bộ kỹ thuật của công trường, công ty mình, những việc nhỏ nhặt mà chúng ta bỏ qua thì những cái khó lớn hơn càng dễ bị bỏ lại, cứ lấp liếm năn nỉ TVGS cho qua thì làm sao phát triển tốt được bản thân ta và anh em công nhân .  Thật sự, việc này đối với anh em thi công mình thì rất đơn giản chỉ chịu khó quan tâm kiểm tra tí xíu là ok thôi .
     Chút ý kiến đóng góp cùng mọi người. Cám ơn !

binhthuanviet trong 22/10/2012 10:13 đã trả lời thêm:
chào anh Bắc !
        Mình nghĩ với vị trí TVGS thì việc kiểm tra nghiệm thu chất lượng là trách nhiệm của TVGS, nếu nhà thầu thi công không đảm bảo chất lượng đã yêu cầu sửa chữa nhiều lần mà không thực hiện thì TVGS cứ ghi vào nhật ký công trường, từ chối ký biên bản nghiệm thu ( ghi thẳng vào biên bản nghiệm thu các phần việc chưa đạt, thời gian yêu cầu sửa chữa để tránh chậm tiến độ CDT ), đồng thời thông báo đến CDT, QLDA để họp lảnh đạo nếu cần thiết đề xuất đổi chỉ huy trưởng CT.
         Nếu CDT đồng ý quan điểm với TVGS thì khỏe ! Ngược lại vì lý do nào đó CDT can thiệp bênh vực thi công để bỏ qua thì TVGS càng kiên quyết bảo vệ quan điểm của mình, không cần ký Biên bản nghiệm thu ?! Nhưng trường hợp này khá tế nhị vì có thể ngày hôm sau bạn bị chuyển công tác đó , do đó TVGS phải cân nhắc kỹ lưỡng trong việc này hehehe

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 0.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 2.0
Hữu ích lắm! Thanks!: 2
  Đăng lúc 4/1/2013 08:37
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 0
  Đăng lúc 22/10/2012 13:04

Số người tham gia 3Uy Tín: +9 Thưởng +10 Thanked +3 Thu lại Lý do
bachthao158 + 1 + 2 + 1 rất hay.
fubi + 5 + 5 + 1 Câu thảo luận chuẩn nhất! Thanks!.
M@trixs + 3 + 3 + 1 Rất chuyên nghiệp. Cảm ơn!

Xem tất cả

Đề cử
dohainamxd Đăng lúc 15/11/2012 14:57 | Chỉ xem của tác giả
mình cũng mới đi làm,mình xin chia sẻ chút kinh nghiệm như thế này :
để đàm bảo lớp bê tông bảo vệ cột thì công trình mình đang làm xử lí bằng cách hàn chân cơ định vị cữ cho cột....ví dụ cột 400x500mm thì mình dùng 2 đoạn thép dài 400mm và 500mm hàn kèm vào cốt đai 350x450 vậy mỗi bên sẽ dư ra đoạn thép dài 25 mm là khoảng cách giữa thép cột và cốt pha cột . vậy đảm bảo lớp bảo vệ 25mm
                                        .....Cơn gió.....

Số người tham gia 2Uy Tín: +2 Thưởng +4 Thanked +2 Thu lại Lý do
taiga1985 + 2 + 3 + 1 Rất hay! Thanks!
aochoangden + 1 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

2#
namxdht Đăng lúc 21/10/2012 00:06 | Chỉ xem của tác giả
Trong bản vẽ thiết kế có thuyết minh phần bê tông bảo vệ cột là bao nhiêu, nên cứ thế mà làm, bên thi công ko làm như vậy, thì bạn có quyền không ký vào biên bản nghiệm thu lắp dựng cốt thép và ván khuôn cột. nên bên thi công không dám đổ bê tông cột đâu. bạn ko ký ai dám đổ

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 3.5 Hữu ích lắm! Thanks!: 1.0
Hữu ích lắm! Thanks!: 1
  Đăng lúc 4/1/2013 08:32
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 4
Chính xác, thách nó dám đổ ák  Đăng lúc 13/12/2012 22:25
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 3
  Đăng lúc 21/10/2012 07:40

3#
quyson Đăng lúc 21/10/2012 08:43 | Chỉ xem của tác giả
đôi khi cũng phải thông cảm cho nhau tí các bác bắt chặt nhau thế thì hơi khó đó

quyson trong 21/10/2012 08:44 đã trả lời thêm:
đôi khi cũng phải nhẹ nhàng tí cứ mang tiêu chuẩn ra dọa nhau với người VN ra thì ko ăn thua đâu

4#
homepage Đăng lúc 21/10/2012 12:23 | Chỉ xem của tác giả
phải làm con kê đấy bác, đội thi công họ lười đấy chứ.

5#
nguyenhaita Đăng lúc 21/10/2012 15:59 | Chỉ xem của tác giả
đúng là trong quy phạm phải có con kê để đảm bảo lớp bê tông bảo vệ, nhưng trong thực tế thi công cột rất ít khi dùng đến, bởi tiết diện cột nhỏ nếu lắp vào mà đầm không kỹ sẽ rỗ ở vị trí đặt kê và khó căn chỉnh thép với ván khuôn vì vậy công nhân rất ngại làm kê thép cột. Thực tế thì gần như 100% các công trình dân dụng đều không dùng kê thép cột.

6#
 Tác giả| aochoangden Đăng lúc 21/10/2012 19:35 | Chỉ xem của tác giả
Cảm ơn các ACE trong diễn đàn đã chia sẻ, đóng góp ý kiến. Thật ra em cũng đâu có làm khó nhà thầu đâu.( các chiều dài thép trong bản vẽ thiết kế ghi 700 mm mà thực tế chỉ có 600mm hoăc hơn một chút là em đều cho qua rồi và còn nhiều thứ em cho qua nữa ). Có điều khó khăn là do tổ giám sát trước đây cứ thả cho nhà thầu làm thoải mái rồi làm ẩu miết. Giờ đến lượt tổ giám sát của em đến thay, em thấy nhiều lỗi quá nên mới yêu cầu nhà thầu sửa thôi.
Còn vụ thép cột thì các công trình khác thuộc trường cấp 3 đã xây trước khi em đến thì cốt thép  càng lên cao càng xiêu vẹo. lệch lung tung ( tiếc là em ko có máy ảnh để chụp cho các bác xem ) và nhiều lỗi lắm.

7#
Bắc Đăng lúc 22/10/2012 09:30 | Chỉ xem của tác giả
aochoangden gửi lúc 21/10/2012 19:35
Cảm ơn các ACE trong diễn đàn đã chia sẻ, đóng góp ý kiến. Thật ra em cũng đâu có ...

Chia sẻ vs bạn..Mình cũng bị vậy..cuối cùng kêu chủ đầu tư đến giải quyết!...Nói không nghe thì báo cáo chủ đầu tư cho chủ đầu tư quyết thôi!

9#
ducthang84nb Đăng lúc 22/10/2012 10:50 | Chỉ xem của tác giả
Hơ mấy bác này có vấn đề cột thôi mà.
Khi đổ cột hẵn họ đã phải dingj vị cột đầu cột cuối rồi ( ĐỊnh vị bằng rọi thôi cũng được nếu quen). các cọc sau thẳng hàng thì chỉ việc căng một sợi dây kẻm từ đầu này đến đầu kia là biết ngay khi nào thép bị xiên hoặc đổ. phía ngoài cốt pha các bạn thấy nhà thầu hay treo 2 cọc đá hoặc gạch làm rọi rồi đo tren đo duwois. khi đổ đâu phải họ làm cốt pha cao 3 hay 4m đổ một lần đâu bạn. họ đóng có 3 bên còn một bên đổ đến đâu thì đóng thêm vào đến đó mà, khả năng xê dịch được chác tại nhà thầu làm khoán nên ẩu mới vậy thôi.

bạn cứ cho giăng dây thép từ đầu đến cuối và dùng một quả rọi đi lang thang cái nào xiên ngiêng ngả thì Yêu cầu chống lại là OK.

Đánh giá

vấn đề thường gặp tại VN  Đăng lúc 22/10/2012 16:31

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
M@trixs + 3 + 3 + 1 Rất kinh nghiệm. Thanks!

Xem tất cả

10#
Sang_xd Đăng lúc 23/10/2012 15:22 | Chỉ xem của tác giả
Bạn xem bản vẽ thi công đã duyệt, cứ thế mà làm, làm việc dựa trên bản vẽ khỏi cần phải tranh cãi mà chúng ta dễ nói chuyện nữa. .

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
aochoangden + 1

Xem tất cả

11#
longtroc Đăng lúc 27/10/2012 16:38 | Chỉ xem của tác giả
Bài được longtroc sửa lúc  27/10/2012 16:42

[

ducthang84nb gửi lúc 22/10/2012 10:50
Hơ mấy bác này có vấn đề cột thôi mà.
Khi đổ cột hẵn họ đã phải dingj vị cột đ ...

Lắp 3 mặt, đổ đến đâu lắp đến ý?; có họa là cột nhà dân
Em đã đổ cột 1000x1000 cao 4m chưa mà đỏ bằng bơn bê tông đấy nhé, đổ xong em chỉnh bằng niềm tinLàm như em thì... vỡ

12#
hungdhxd Đăng lúc 30/10/2012 20:10 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình bạn không nên dùng con kê.
Lý do: Đơn giản nếu bạn dùng con kê thì bắt buộc con kê đó phải có cùng mác bê tông với mác bê tông cột. Thử hỏi nếu nếu cột mác 300 thì muốn đổ con kê mác 300 không đơn giản.
Nếu đã không bảo đảm mác bê tông cho con kê và khi bạn dùng con kê đó thì lúc đó chính bạn đã làm cho cây cột yếu ngay chỗ con kê.( không đồng nhất bê tông).
Còn việc làm như thế nào để bảo đảm lớp bê tông bảo vệ khi thi công thì mình vô phương

aochoangden + 1

Xem tất cả

13#
thanhson996 Đăng lúc 10/11/2012 10:42 | Chỉ xem của tác giả
Ban goi dien cho cong an

Đánh giá

Không gọi được đâu bạn ơi!  Đăng lúc 12/11/2012 19:29

15#
taiga1985 Đăng lúc 19/11/2012 14:28 | Chỉ xem của tác giả
dohainamxd gửi lúc 15/11/2012 14:57
mình cũng mới đi làm,mình xin chia sẻ chút kinh nghiệm như thế này :
để đàm bảo lớ ...

Đối với công trình dân dụng, không đòi hỏi cao về lớp bê tông bảo vệ thì cách bạn nêu trên cũng là cách hay, tiện lợi và khả thi.

16#
khaihudi Đăng lúc 20/11/2012 21:21 | Chỉ xem của tác giả

nhàm hàng :))

Bài được khaihudi sửa lúc  20/11/2012 21:24

.................................

17#
abk1 Đăng lúc 27/11/2012 22:33 | Chỉ xem của tác giả
Đó là chỗ bác là công trình nhà nc, nhà thầu ko coi TVGS ra gì, chứ chỗ em mà nhà thầu dám cãi TVGS thì --->> 30 thằng bảo vệ lôi cổ xuống sàn đập cho 1 trận + 1 biên bản hiện trường phạt khoảng 50-100 triệu. trừ vào sản lượng. Lần sau hết cãi. (em làm chỗ 74 Nguyễn trãi - chủ đầu tư Vincom) :d

Đánh giá

nếu cãi TVGS là ăp đập đó em. TVGS gọi cả An ninh lên cùng mà  Đăng lúc 28/9/2013 11:19
anh ơi. trước kia em cũng làm 74 Nguyễn Trãi mà. em cũng đã từng làm kỹ thuật đổ bê tông ở đó rồi. Làm gì có chuyện đánh người có chứ, chỉ có biên bản thooi   Đăng lúc 4/6/2013 10:48

18#
cucdat8x Đăng lúc 29/11/2012 15:36 | Chỉ xem của tác giả
buộc con kê đơn giản thôi mà, đa số mình làm công trình trường học đều có con kê cột và dầm cả :)

aochoangden + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

19#
dinhgiaa Đăng lúc 30/11/2012 22:48 | Chỉ xem của tác giả
Sẵn hỏi về sắt thép cho mình hỏi trường hợp neo thép như sau:
       Dầm biên gọi là dầm chính có lớp thép trên và lớp thép dưới nằm trong cốt đai. Ví dụ 4d16 nằm 4 góc đai. Có một dầm gác lên dần biên này tạo thành chữ T, gọi là dầm phụ. Thì thép lớp trên của dầm phụ khi bị uốn xuống phía dưới để neo vào dầm chính thì phần uốn xuống móc ra ngoài thép chủ cửa dầm biên, có nghĩa là nằm bên cạnh  cốt đai của dầm biên, nếu như vậy thì phần neo vào của thép lớp trên không được bảo vệ. Khi bị kéo ứng suất cục bộ quá lớn sẽ làm bung lớp bê tông bảo vệ tại vị trí neo. Còn nếu đặt nằm  trong nhưng càng sát biên càng tốt để tăng chiều dài neo, giữa 2 cây thép chủ lớp trên của dầm biên ( đối xứng với thép đai qua cây thép chủ lớp trên) thì khi bị kéo, tạo ra ứng suất thì ngay taị vị trí thép uốn neo xuống sẽ được thép chu ngay góc cốt đai dầm biên giữ lại phân bổ lực đều ra nên không làm nứt do ứng suất cục bộ.
Theo các bạn nên đặt theo cách nào.

20#
chanlv Đăng lúc 21/12/2012 15:05 | Chỉ xem của tác giả
Cho em hỏi một câu hỏi: Nếu vì lý do nào đó mà ta đã lắp đặt sai vị trí cốt thép khoảng 10cm, nhưng do để đảm bảo kiến trúc ta vẫn phải tăng kích thước cột lên, do đó lớp bê tông bảo vệ lên tới 14cm. Xin hỏi chiều dày lớp bảo vệ quá dày có ảnh hưởng gì không và lý do? Xin cảm ơn cả nhà rất nhiều

21#
 Tác giả| aochoangden Đăng lúc 25/12/2012 14:14 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình thì có thể chấp nhận được. Thực tế khi đi xem ngoài công trình thì có một số cột của công trình được nhà thầu thi công xây thêm gạch ống bao quanh để đảm bảo kiến trúc công trình, Nếu lớp bê tông mà dày quá gây lãng phí thì bạn tham khảo cách xây (hoặc ốp) gạch ống xem chủ đầu tư có đồng ý không.

22#
chuyangsing Đăng lúc 25/12/2012 19:47 | Chỉ xem của tác giả
Nhà thầu này củ cuối, chắc là sân sau của Đ/c XYZ nào đó nên coi TVGS chẳng cái đinh gì. Bạn nên gọi  ông GS thi công ra nói rõ yêu cầu, đừng cãi với công nhân làm gì. Sau đó gọi cho sếp Cty bạn trình bày vấn đề nêu trên để xin ý kiến. Anh em chưa có kỹ năng mềm nên nếu rắn quá thì không hay. Có những nhà thầu mạnh nó cho thay luôn cả giám sát viên ấy chứ. Thời buổi này mafia nhiều lắm đó. Mấy lời cùng bạn!

Xem tất cả

23#
Lamsung Đăng lúc 31/12/2012 15:58 | Chỉ xem của tác giả
Chào bạn! Thực tế cho thấy lớp bảo vệ của các công trình XDDD&CN đều nhỏ từ (2 đến 3)cm, phần móng kể cả cổ móng thì 5cm. Các kết cấu cột, dầm, sàn đều 2cm và 2,5cm. Do vậy khi thi công Nhà thầu phải điều chỉnh và định vị đảm bảo lớp bảo vệ bằng cục kê hay là vật liệu gì ko cần biết miễn là đảm bảo được về mặt kỹ thuật và kết cấu ko ảnh hưởng tới độ bền của bê tông và cốt thép ko bị phá hủy. Mặt khác trên đầu cột phải định vị theo đúng tim trục
Cũng có nhà thầu đổ cục kê (50x50x2,5cm) bằng vữa mác cao tương ứng với mác bê tông, dùng dây kẽm buộc cắm vào cục kê và để buộc vào cốt thép nhằm ổn định cục kê đúng vị trí ko bị xê dịch.     

Số người tham gia 1Thưởng +1 Thanked +1 Thu lại Lý do
aochoangden + 1 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

24#
vantuyen198628 Đăng lúc 8/1/2013 14:36 | Chỉ xem của tác giả
bạn chưa thật sự rắn trong giám sát xây dựng rồi. thằng nhà thầu này mà gặp mình chắc tai nạn luôn. tại bạn mới ra trường nên bị nhà thầu bắt nạt. chứ ai đã từng làm nhà thầu thì biết luôn muốn tránh làm mọi công việc sao cho bớt nhân công và thời gian, chắc tại họ ngai làm con kê và ngại buộc thôi. chém mạnh tay vào hihi

Xem tất cả

25#
binhvui69 Đăng lúc 15/1/2013 14:42 | Chỉ xem của tác giả
Đổ con kê bằng mác cột thiết kế sao mà vỡ được . Yêu cầu phải thực hiện

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
aochoangden + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

26#
tranbacuongfpt Đăng lúc 4/6/2013 09:41 | Chỉ xem của tác giả
Mọi người làm như thế thí máy móc quá. Tất nhiên bổ phần con kê đi là không dúng với quy phạm thi công và lớp bảo vệ. với nhà mà bạn đang giám sát có 3t thôi nên cột tương đối là bé. nên khi thi công không cần máy móc áp đặt quá. Chỉ cẩn yêu cầu đơn vị thi công khi căn chỉnh cốppha cột xong thi yêu cầu đơn vị thi công cho người mang dây thép ly buộc bốn góc trên đỉnh cốppha với 4 góc của đai cột là ộk rôi. đảm bảo lợp bảo vệ là tốt nhất. nhiều trường hợp các bác thi công có cột sát mà bị cháy không còn lợp bảo vệ thì các bác có ép đơn vị thi công cho con kê vào thì cũng không làm được đâu. nhà cao tầng cột to và sắt to thi kết hợp cả con kê bt và buộc thép đầu cột. mong mọi người tham khảo.

aochoangden + 1 Cảm ơn sự quan tâm của bạn nhiều!.

Xem tất cả

27#
vanthuyen87 Đăng lúc 27/12/2013 16:15 | Chỉ xem của tác giả
ĐVTC NÓ BỊ ĐIÊN ĐÓ BAN AH .CHO DÙ BẠN CÓ ĐẦM RÙI MÁY CON KKÊ CUNG KO VƠ ĐÂU . BẮT NÓ PHAI CÓ . NẾU KO THI KHONG CHO ĐỔ . HAY MAI MỐT BÁT NÓ ĐỤC RA CHO BAN KIỂM TRA CHO NÀO BAN THÍCH XEM CÓ ĐẢM BẢO BT BẢO VỆ KO.

aochoangden + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

28#
lehoang682 Đăng lúc 6/5/2017 06:29 | Chỉ xem của tác giả
họ nói có lý đấy , bê tông bảo vệ 2cm thì đó chắc cột 20x30 rồi, cột nhỏ thế thì kê làm gì, buộc dây kẽm hoặc đổ xong leo lên chỉnh thép vào giữa là đc. (bọn nó hay đẩy thép qua 1 bên để bơm cho khoẻ xong hay quên chỉnh lại thép lắm), còn muốn rắn thì vào lập ngay 1 biên bản đề nghị thực hiện ký GST vào đó nơi gữi đề BQL vào treo trên bàn TVGS thì nó khiếp ngay.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 2/5/2024 23:17 , Processed in 0.152551 second(s), 26 queries .