XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 2921|Trả lời: 9
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Điều chỉnh giá hợp đồng đối với hợp đồng không có chi tiết điều khoản điều chỉnh

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em đang kiểm tra một công trình về đê. Thời gian thi công tu thâng 5 đến tháng 12. Giá hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh (xin chuyển từ đơn giá cố định sang đơn giá điều chỉnh) mà trong hợp đồng ko có các điều khoản về điều chỉnh giá hợp đồng. Tỉnh nay công bố bộ đơn giá mới và các hệ số nhân công và máy thi công mới tại tháng 11. Giờ họ có gửi hồ sơ xin điều chỉnh giá hợp đồng (thay đổi đơn giá và hệ số nhân công và máy thi công). Đọc NĐ48 thì em hiểu với loại HĐ đơn giá điều chỉnh thì chỉ được điều chỉnh về đơn giá, việc điều chỉnh hệ số nhân công và máy thi công là ko được (bắt đầu điều chỉnh , phải thỏa thuận lại. Do đó, em ko chấp nhận việc điều chỉnh hệ số nhân công và máy thi công (do ko có thỏa thuận). Vậy các bác cho em hỏi:1. Em suy nghĩ vậy là đúng hay sai.
2. Việc điều chỉnh đơn giá là suốt công trình hay chỉ bắt đầu khi đơn giá mới có hiệu lực (bắt đầu điều chỉnh lại đơn giá từ tháng 5 hay tháng 11)
3. Nếu được áp dụng các hệ số nhân công mới (giả sử đã có thỏa thuận) thì có phải được áp dụng từ tháng 11? (từ tháng 5-10 áp dụng hệ số cũ).
Em xin chân thành cảm ơn.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Mình cũng thấy đúng HĐ điều chỉnh đơn giá thì chỉ liên quan phần giá ứng với KL thực hiện, còn chế độ chính sách nhà nước không có  Đăng lúc 16/8/2013 08:25
Mong thấy được chia sẻ thêm  Đăng lúc 16/8/2013 08:24
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 17/5/2013 21:46

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Từ 4#
fubi Đăng lúc 7/6/2012 06:49 | Chỉ xem của tác giả

1. Hợp đồng chỉ ghi chung chung "hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh" nhưng không hề có điều khoản cụ thể về việc điều chỉnh giá: trường hợp điều chỉnh, thời điểm điều chỉnh, công thức điều chỉnh, công việc được điều chỉnh..., vậy bên A (Chủ đầu tư) từ chối việc nhà thầu đề nghị điều chỉnh nhân công và ca máy theo thay đổi của Tỉnh được không?
- Hoàn toàn được. Bởi lúc này, pháp lý cao nhất chính là điều khoản hợp đồng. Vì hợp đồng không quy định điều chỉnh giá nên bên A không bù cũng không sao. Đây là lỗi của Nhà thầu làm hợp đồng thiếu chặt chẽ. Nên trường hợp này CĐt nắm quyền sinh sát trong tay. Có ngon nhà thầu kiện thử đi. Ra tòa sẽ phán: "hợp đồng không quy định rõ trường hợp bù giá, nên có bù nhân công ca máy hay không là tự 2 bên thương lượng - Tòa tuyên bố CĐT trắng án".
2 và 3: Nếu chấp nhận điều chỉnh giá thì việc điều chỉnh đơn giá bắt đầu áp dụng khi nào: toàn bộ công trình hay bắt đầu khi có giá mới?
- Bắt đầu khi giá mới có hiệu lực nhưng chỉ bù theo khối lượng thực tế đã thi công từ thời điểm giá mới có hiệu lực đếnkh i hoàn thành. Không được bù theo khối lượng trên giấy hợp đồng mà là KL thực tế đã thi công.
Lưu ý:
- Việc bù như vậy phải được lập phụ lục hợp đồng cho rõ ràng và cấp có thẩm quyền phê duyệt để làm cơ sở quyết toán kiểm toán sau này.

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 2.0 Hữu ích lắm! Thanks!: 1.0
Rất hữu ích! Thanks!: 2.5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 0
  Đăng lúc 16/8/2013 08:46
  Đăng lúc 17/5/2013 21:49
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 9/3/2013 16:21
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 2 Hữu ích lắm! Thanks!: 1
  Đăng lúc 10/6/2012 23:56

Số người tham gia 4Uy Tín: +11 Thưởng +11 Thanked +4 Thu lại Lý do
phantupmu4 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!
dattohv + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Thanks!
vonfam + 3 + 3 + 1
minhco08 + 2 + 2 + 1 Rất hữu ích. Thanks!

Xem tất cả

2#
tankhanh2005200 Đăng lúc 6/6/2012 22:16 | Chỉ xem của tác giả

Theo các mục bạn hỏi:

1. Điều chỉnh đơn giá HĐ bao gồm: (VT+NC+CM)*hệ số k.

2,3. Nếu HĐ ký tháng 5 thì điều chỉnh đơn giá theo khối lượng thực tế theo từng tháng, chỉ điều chỉnh giá VT (tương ứng với bảng TBGVLXD từng tháng). Nếu HĐ ký tháng 10, trước khi có "bộ đơn giá mới và hệ số NC, CM mới (VD: T12 có ra 1 bộ đơn giá)" thì từ T5-T10 tính theo bộ đơn giá T12.T11 tính theo bộ đơn giá T11.
Chúc vonfam kiểm tra CT này thành công tốt đẹp.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
  Đăng lúc 17/5/2013 21:48

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
vonfam + 3 + 3 + 1

Xem tất cả

3#
nvduct Đăng lúc 6/6/2012 22:44 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình thì bạn suy nghĩ thế là đúng.
Từ lúc ban hành bộ đơn giá mới trở về trước thì bù giá như bình thường. Còn khối lượng công việc thực hiện khi đã có bộ đơn giá mới thì được áp dụng hệ số điều chỉnh mới.

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
vonfam + 3 + 3 + 1

Xem tất cả

5#
 Tác giả| vonfam Đăng lúc 10/6/2012 16:00 | Chỉ xem của tác giả
Em xin cảm ơn các anh, nhân đây các anh có thể cho em một vài câu trong hợp đồng để có thể căn cứ điều chỉnh hệ số ca máy và nhân công ko (sếp giao mà em ko biết viết sao cho ngắn gọn và chặt chẻ), ví dụ như để cho phép thay đổi đơn giá thì em hay thấy người ta dùng câu:"tại thời điểm ký kết hợp đồng, các bên thỏa thuận sẽ điều chỉnh lại đơn giá cho những khối lượng công việc được điều chỉnh đơn giá do trượt giá sau một khoảng thời gian nhất định kể từ ngày ký hợp đồng có hiệu lực". Em xin chân thành cảm ơn!  

6#
dattohv Đăng lúc 6/7/2012 16:29 | Chỉ xem của tác giả
Em đang kiểm tra một công trình về đê. Thời gian thi công tu thâng 5 đến tháng 12. Giá hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh (xin chuyển từ đơn giá cố định sang đơn giá điều chỉnh)...
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
E chỉ muốn làm rõ một vấn đề nằm trong ngoặc đơn là: Căn cứ vào đâu (văn bản pháp luật nào?) để họ được cho phép điều chỉnh hợp đồng từ đơn giá cố định sang đơn giá điều chỉnh?

E mong các thầy chỉ giáo giúp ạ?

dattohv trong 6/7/2012 16:40 đã trả lời thêm:
Nếu vậy, sẽ dẫn đến tình trạng điều chỉnh tổng mức đầu tư liên tục ạ?

dattohv trong 6/7/2012 16:40 đã trả lời thêm:
Nếu vậy, sẽ dẫn đến tình trạng điều chỉnh tổng mức đầu tư liên tục ạ?

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0 Rất hữu ích! Thanks!: 0.0
Rất hữu ích! Thanks!: 0
  Đăng lúc 16/8/2013 08:51
  Đăng lúc 17/5/2013 21:49
Loại hợp đồng ghi rõ trong kế hoạch đấu thầu dự án, do Người QĐ đầu tư QĐ. Muốn thay đổi loại HĐ thì cũng do Người QĐ đầu tư thay đổi.  Đăng lúc 6/7/2012 16:35
chẳng có văn bản pháp luật nào hết. Mà do hợp đồng quy định hoặc được sự đồng ý của Người có thẩm quyền QĐ đầu tư.  Đăng lúc 6/7/2012 16:34

7#
phantupmu4 Đăng lúc 25/2/2013 13:35 | Chỉ xem của tác giả
Hợp đồng của em thì bù giá theo hệ số pn và bù trực tiếp nên phức tạp lắm

8#
xaydungso1hn Đăng lúc 9/3/2013 15:54 | Chỉ xem của tác giả
Cứ theo quy định của nhà nước mà làm. Nếu trong quá trình thi công có biến động về giá thì được điều chỉnh về giá cho phù hợp.

9#
dinhvanhuy Đăng lúc 16/8/2013 08:54 | Chỉ xem của tác giả
nói tóm lại  Hợp đồng thi công là tối quan trọng nên khi ký kết chúng ta nên chuẩn bị cẩn thận về điều khoản cho chặt chẽ để thuận tiện sau này khỏi phải rắc rối.

10#
nono Đăng lúc 14/11/2013 17:50 | Chỉ xem của tác giả
Chả hiểu các bác nghĩ sao chứ việc thay đổi đơn giá thì liên quan gì tới điều chỉnh hợp đồng nhỷ? Hợp đồng điều chỉnh những yếu tố nào và phương pháp điều chỉnh có quy định trong TT08/2010/TT-BXD.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 9/5/2024 18:27 , Processed in 0.175687 second(s), 26 queries .