XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 5938|Trả lời: 13
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Chuyên về Nhà dân] Tư vấn về thiết kế nhà cấp 4 gác lững

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào các bạn!
Mình hiện đang sinh sống tại Bắc Trà My, Quảng Nam; Năm tới mình dự định sẽ xây nhà ở.
Gia đình mình hiện đang sống có 3 thế hệ. Mình đang rất đau đầu về việc bố trí phòng ngủ, phòng khách và phòng thờ  thế nào cho hợp lý.
Yêu cầu đối với căn nhà dự định xây của mình như sau:
Diện tích để xây nhà: 10m x12m
Phòng khách, phòng ăn + bếp, phòng thờ và 5 phòng ngủ (phòng ngủ đảm bảo 16m vuông).
Nhà lợp ngói dạng mái thái (hình mẫu kèm theo), hướng dự định của căn nhà 135 độ. Gia đình mình hiện có 9 người sống.
Các bạn có kinh nghiệm xem và tư vấn giúp mình, mình chân thành cảm ơn!
Thân ái!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
consol Đăng lúc 30/6/2013 10:18 | Chỉ xem của tác giả
Nhà bạn xây gồm cả lửng có thể đạt 150m2 sử dụng. 5 phòng ngủ chiếm hết 80m2, như vậy còn lại tầm 70m2 cho các không gian chức năng cần thiết khác và DT lối đi, sảnh...Mình góp ý thế này:
- Khi phân phòng ngủ nên chọn MB hình chữ nhật để tiện sắp xếp đồ đạt, tiện sinh hoạt và tiết kiệm DT. Mỗi phòng có thể từ 12 đến trên 15m2 tùy theo phòng của nhân vật nào...Nhà bạn từng đó thành viên, và với DT đất như thế thì nên sắp xếp làm sao để DT các không gian còn lại (ngoài phòng ngủ) tầm 100m2 thì sinh hoạt mới hợp lí hơn.
- Bạn chọn kiểu mái Thái như trên, việc bố trí Lửng (tức là tầng áp mái) phải xử lí thật khéo để tậng dụng cao độ mái và cửa sổ, đồng thời lấy được DT sử dụng, đảm bảo thẩm mỹ cho ô thông tầng và ưu tiên vị trí thang là trung tâm của các lối đi. Đặt biệt lưu ý: coi chừng vì thể hiện dáng dấp của mái ngói mà biến mái ngói thành bộ phận hút nhiệt vào nhà..., tức là chọn kỹ hướng mái.
- Quan điểm tìm người thiết kế kinh nghiệm không nên loại bỏ, đừng sợ tốn tiền mà hãy nghỉ đến hiệu quả của việc này. Tự biên tự diễn chắc chắn tổng kết công trình số tiền sẽ cao hơn và nhà hiếm khi đẹp (nếu bạn không chuyên về thiết kế kiến trúc).
- Hướng căn nhà 135 độ tức là Tây-Nam ? Hướng này nắng chiếu quanh năm, bạn nên thiết kế sảnh sâu 1 chút và ý tứ phần cửa hướng này để giảm nhiệt.
ACE góp ý thêm nhé.

Đánh giá

you are pro ! thanks!  Đăng lúc 30/6/2013 21:59

3#
jindocodon Đăng lúc 30/6/2013 11:06 | Chỉ xem của tác giả

4#
 Tác giả| thanhtrapc Đăng lúc 1/7/2013 01:35 | Chỉ xem của tác giả
Dựa trên lời góp ý của bạn Consol, mình vẽ thế này các bạn xem có hợp lý không? Mong các bạn góp ý giúp mình! Cảm ơn các bạn!
Thân chào!
<< Hình vẽ mặt bằng>>

5#
consol Đăng lúc 1/7/2013 08:31 | Chỉ xem của tác giả
Theo bản vẽ ủa em thì đã giảm DT các phòng xuống tầm 11m2 là OK rồi. Như thế là số phòng đã đủ, vậy lên tầng lửng (áp mái) em chỉ bố trí phòng sinh hoat chung là quá đẹp...Nhớ tránh phòng thờ phía dưới nhé.
Anh kèm theo hình góp ý, Cầu thang sẽ đơn giản, ít tốn kém, dễ xử lí kết cấu, không gian sẽ rộng hơn, và sẽ hướng được phòng SHC ra trung tâm, không nằm trên phòng thờ.
ACE góp ý thêm...

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 1/7/2013 14:42

Số người tham gia 2Uy Tín: +7 Thưởng +7 Thanked +2 Thu lại Lý do
thanhtrapc + 2 + 2 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
fubi + 5 + 5 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!

Xem tất cả

6#
 Tác giả| thanhtrapc Đăng lúc 1/7/2013 13:28 | Chỉ xem của tác giả
Chào anh!
Nhờ anh góp ý giúp mặt bằng gác lững, mái nhà như hình dưới. Anh xem bố trí vậy có ổn không? Có ảnh hưởng gì không? Cảm ơn anh!

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 1/7/2013 14:41

7#
consol Đăng lúc 1/7/2013 15:24 | Chỉ xem của tác giả
@thanhtrapc,
Gần ổn rồi đó em, tuy nhiên anh có chút góp ý ở hình kèm theo;
1. Lí do anh gợi ý em bỏ tam cấp ngay trước cửa chính mà dạt qua 2 bên: Tăng sự yên tĩnh và trang trọng cho phòng khách.
2. Nếu phòng thờ lên gác thì cái phòng trước cầu thang dời cửa lui mặt sau (kề chân thang), vì phòng này không phải để thờ nữa.
ACE góp ý thêm.

Số người tham gia 1Uy Tín: +2 Thưởng +2 Thanked +1 Thu lại Lý do
thanhtrapc + 2 + 2 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!

Xem tất cả

8#
 Tác giả| thanhtrapc Đăng lúc 2/7/2013 10:02 | Chỉ xem của tác giả
Theo anh, mái che lợp ngói và đỗ bê tông cái nào lợi hơn. Với dự án xây nhà của em cần bao nhiêu tiền để làm. Mong anh góp ý, tư vấn giúp.  Cảm ơn anh!

Đánh giá

Miền Trung bão tố liên miên nên đổ bê tông.  Đăng lúc 2/7/2013 10:03

9#
consol Đăng lúc 2/7/2013 13:44 | Chỉ xem của tác giả

Nhà em nếu lợp ngói có trần thạch cao, sơn nước từ trong ra ngoài kinh phí tầm 1,1-1,3 tỷ. Ở Trà My hy vọng đất vùng cao, móng đơn giản, tường bao ngoài xây 200.

10#
 Tác giả| thanhtrapc Đăng lúc 2/7/2013 14:08 | Chỉ xem của tác giả
consol gửi lúc 2/7/2013 13:44
Nhà em nếu lợp ngói có trần thạch cao, sơn nước từ trong ra ngoài kinh phí tầm 1,1-1 ...

Nhà em làm lại trên nền đất cũ, nên móng cũng không nặng lắm. Ở đây người ta chủ yếu làm móng bằng bê tông cốt thép thôi. Tuy vậy, em không biết là nên xử lý thế nào với trường hợp động đất. Gần nhà em có đập thủy điện Sông tranh 2 mà thời gian trước thường xuyên xảy ra động đất đó. Tiền xây 1 mét vuông người ta lấy 600.000 đồng.

11#
consol Đăng lúc 2/7/2013 16:44 | Chỉ xem của tác giả
thanhtrapc gửi lúc 2/7/2013 14:08
Nhà em làm lại trên nền đất cũ, nên móng cũng không nặng lắm. Ở đây người ta ch ...

Chà, có dzụ động đất nữa, căng hè...Mà thôi, quên chuyện động đất đi em, có gì chết cả làng mà...
Nhà 2 tầng thì ch8c chắn là móng BTCT rồi. Nếu ở đó nhân công chỉ 600k/m2 thì rẽ quá, em giảm được tầm 125 triệu trong chi phí như anh khái toán đó.
ACE góp ý thêm, đặt biệt là dzụ móng chống động đất nhé.

12#
quachcongtu Đăng lúc 3/7/2013 12:42 | Chỉ xem của tác giả
các bác ơi có bác nào có mẫu nhà phố 5x20 cho e xin vãi mẫu tham khảo với

13#
 Tác giả| thanhtrapc Đăng lúc 3/7/2013 13:04 | Chỉ xem của tác giả
quachcongtu gửi lúc 3/7/2013 12:42
các bác ơi có bác nào có mẫu nhà phố 5x20 cho e xin vãi mẫu tham khảo với

Bạn tham khảo tại đây http://kientrucdona.blogspot.com ... ien-tich75x102.html

thanhtrapc trong 11/7/2013 10:55 đã trả lời thêm:
Hình như ở Việt Nam mình ít động đất nên chẳng thấy ai bàn về móng chống động đất nhỉ. :o

14#
dotuananhnt Đăng lúc 15/7/2013 10:20 | Chỉ xem của tác giả
anh nao co mau thiet ke mai vom san khau khoang 8 x 12 m.cho em xin voi.cam on moi nguoi nhieu lem!!!

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 19/4/2024 20:51 , Processed in 0.190375 second(s), 35 queries .