XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3937|Trả lời: 2
Thu gọn cột thông tin

Tổ chuyên gia đấu thầu công trình dân dụng là bao nhiêu người

[Lấy địa chỉ]
phuongnt Đăng lúc 11/7/2013 07:28 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em biết cái này không có văn bản nào quy định, nhưng em rất muốn biết thường theo kinh nghiệm của các anh, chị thì số người trong tổ chuyên gia đấu thầu là mấy người là vừa, có nên quy định phải là số lẻ không?

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

fubi Đăng lúc 11/7/2013 08:02 | Xem tất
Hiii bạn hỏi "có nên quy định sô người là lẻ" không làm mình thấy zui zui. Chắc bạn định thành lập Tổ "âm dương ngũ hành" ah. Vì số lẻ đại diện cho dương, số chẵn đại diện cho âm. Nói vui chút thôi, bây giờ mới ý chính:
- Việc thành lập Tổ chuyên gia số lượng bao nhiêu là tùy tính chất, quy mô, đặc thù gói thầu nên không ai trả lời cho bạn được trừ khi bạn gửi bản vẽ, hồ sơ mời thầu lên đây để mình xem thì mới nói kinh nghiệm được.

- Tuy nhiên về cơ cấu tổ chuyên gia thì có thể chia sẻ với bạn như sau:
1. Tổ trưởng: Người rất am hiểu và có kinh nghiệm nhiều năm trong công tác đấu thầu và chuyên ngành XD dân dụng công nghiệp là tốt nhất.
2. Các Tổ viên:
a. Chuyên gia về luật: để xem xét về hồ sơ pháp lý, pháp nhân. Nhưng thực tế thường XD kiêm luôn.
b. Chuyên gia về tài chính: để xem xét đánh giá về tài chính. thường là kế toán, là người rất am hiểu về lĩnh vực kế toán, đọc được các báo cáo tài chính, thường là Kế toán Tổng hợp.
c. Chuyên gia về kỹ thuật:  để xem xét đánh giá về kỹ thuật. Vì gói dân dụng nên chọn kỹ sư dân dụng và công nghiệp, là người rất am hiểu và có kinh nghiệm trong lĩnh vực tổ chức thi công công trình dân dụng.
d. Chuyên gia về định giá: để xem xét đánh giá về giá dự thầu. Thực tế thường là dân kỹ thuật kiêm luôn, là người rất am hiểu về dự toán, chuyên sâu về định mức và hiểu rất rõ về giá cả thị trường và cấu thành dự toán.
e. Thư ký của Tổ: chuyên ghi chép và viết biên bản. Là 1 người trong Tổ kiêm nhiệm. Người này văn hay chữ tốt, hiểu rành luật đấu thầu và các văn bản pháp lý.

Số lượng của từng nhóm chuyên gia trong tổ thì tùy thuộc vào quy mô từng gói thầu. Đối với các gói thầu nhỏ thì có khi "chuyên gia kỹ thuật" kiêm luôn "chuyên gia tài chính và luật".

Và tất nhiên tất cả các thành viên Tổ phải có giấy chứng nhận đã tham gia lớp bồi dưỡng nghiệp vụ đấu thầu nhé.

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Em hay làm QĐ là 3 người, 1 tổ trưởng và 2 thành viên. (Tất nhiên, đều có chứng chỉ về nghiệp vụ đấu thầu)  Đăng lúc 11/7/2013 08:47
Rất hữu ích! Thanks!: 5
  Đăng lúc 11/7/2013 08:45
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Quá chuẩn, chỉnh là sai ngay.....  Đăng lúc 11/7/2013 08:14

Số người tham gia 3Uy Tín: +6 Thưởng +6 Thanked +4 Thu lại Lý do
trung49cd + 2 Đồng tình. Cảm ơn!
phuongnt + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
vietducnbt + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

thuyduongcpr Đăng lúc 11/7/2013 10:42 | Xem tất
Bên mình là một doanh nghiệp nhà nước nên thường không có nhiều chuyên gia chuẩn như của bác Fubi, mình cũng muốn đưa ra tổ chuyên gia của bên mình cho bạn tham khảo:
1./. Trưởng ban: thủ trưởng CQ
2./. Phó ban: Trưởng phòng XDCB
3./. thành viên 1: 1 NV phòng XDCB xem xét các phương án XD chung
4./. thành viên2: 1 NV kế toán xem xét tài chính
5./. thành viên 3: NV phòng kế hoạch chuyên môn điện
6./. Thành viên 4: 1 NV phòng QLCL xem xét đánh giá tác động môi trường
Ở bên mình vẫn làm như vậy đó bạn ah.

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
phuongnt + 3 + 3 + 1 Cảm ơn sự quan tâm của bạn nhiều!.

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 22:03 , Processed in 0.110212 second(s), 25 queries .