XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 9028|Trả lời: 6
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Kinh nghiệm về tính chuyên nghiệp khi tiếp thu và chia sẻ kiến thức trên các diễ

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Các bạn thân mến!
Trước nhiều câu hỏi, đặt vấn đề của các bạn về chuyên môn tình huống, để tham gia thảo luận được khúc triết, rõ ràng, điều trước tiên mình luôn thử là: google thì đa phần kết quả thật hỡi ôi:

- Đa số diễn đàn xây dựng để tình trạng thảo luận vô tội vạ, nhiễu thông tin, chẳng biết đâu đúng sai. Có diễn đàn "tự xưng" là mạnh nhất Việt Nam, thành phần BQT có cả người đang làm trong Viện kinh tế BXD và cả kinh doanh giảng dạy đào tạo chứng nhận bồi dưỡng nghiệp vụ xây dựng nhưng vẫn để tình trạng ngay chính họ trả lời vô căn cứ, thậm chí sai nhầm trầm trọng, nhầm lẫn quy định cũ lẫn mới lung tung nhưng vẫn được nhiều thành viên đồng ý. Rồi có cả diễn đàn là 1 Thạc sỹ có tiếng cũng giảng dạy đào tạo chứng nhận bồi dưỡng nghiệp vụ xây dựng (viết cả phần mềm dự toán) nhưng cũng trả lời học viên 1 cách hời hợt và không đúng nguyên lý. Mình nói như vậy không phải có ý đả kích hay bài bác ai cả nhưng nhấn mạnh thực tế đó để muốn nói rằng: việc tự học, tự tìm hiểu thông tin trên mạng để có được kiến thức chính thống, đúng đắn là điều không phải dễ.

Chính vì vậy, chúng ta phải cẩn thận khi tiếp cận nguồn thông tin trên các diễn đàn (xaydung360.vn cũng không loại trừ). Đối với kiến thức kinh nghiệm không nói làm gì, nhưng với những kiến thức liên quan đến hệ thống nội dung văn bản pháp luật thì chúng ta phải tuyệt đối cẩn thận, nhất là với những thông tin nói phiến diện cá nhân: không dẫn chứng, không chứng minh, suy diễn, chủ quan. Và ngay cả có dẫn chứng, chứng minh thì chúng ta cũng đừng nên tin vội. Mà phải kiểm chứng. Bởi chỉ cần trích dẫn sai khác 1 từ thì đã làm sai lệch ý nghĩa của cả 1 câu.

Trên xaydung360.vn, với những kiến thức liên quan đến hệ thống nội dung văn bản pháp luật, mình rất ủng hộ cách các bạn khi đưa ra nhận định cần căn cứ vào trích dẫn của văn bản tra cứu. Nhiều bạn BQT và nhiều thành viên làm rất tốt điều này.
Ngay bản thân mình cũng luôn luôn làm vậy.

Tuy nhiên, để tiếp cận được nhanh chóng kiến thức chính thống, đúng đắn mình xin chia sẻ kinh nghiệm như sau:

1. Đừng vội tin vào bất cứ lời nhận định mang tính chủ quan của bất kỳ ai. Phải tự mình kiểm chứng, chứng ngộ thì mới tin.

2. Những nhận định có kèm theo trích dẫn thì chỉ tăng thêm niềm tin cho bạn. Nhưng đừng vội tin hoàn toàn. Mà phải kiểm chứng xem họ trích dẫn đúng không: câu từ đúng không? Văn bản hết hiệu lực chưa? Tính pháp lý của văn bản (có thuộc bắt buộc dùng hay chỉ tham khảo cho vui? Văn bản còn hiệu lực hay đã hết hiệu lực?)...
Chỉ khi nào tự các bạn kiểm chứng thì mới tin.

3. Đừng suy diễn câu từ văn bản luật theo chủ quan cá nhân. Mà phải hiểu tường minh ý nó nói. Nếu câu từ văn bản chưa tường minh thì tìm hỏi đáp của chính cơ quan ban hành văn bản để làm rõ.
Tình trạng suy diễn văn bản theo lối chủ quan cá nhân diễn ra rộng khắp, tràn lan trên các diễn đàn. Điều này cực kỳ nguy hiểm khi các bạn tiếp cận thông tin mà đặt niềm tin không kiểm chứng. Hiểu sai, hiểu nhầm nên làm sia, làm nhầm diễn ra trong gang tấc.

Những điều trên mình muốn chia sẻ cùng các bạn vì nghiệm từ kinh nghiệm bản thân mà có. Nên các bạn tham khảo thêm. Để dẫn chứng cho điều mình nói, các bạn có thể tham khảo chủ đề sau sẽ thấy rõ thông tin vô cùng nhiễu loạn trên các diễn đàn (tình trạng này là phổ biến ngay trên 1 diễn đàn tự xưng là lớn nhất, có uy tín nhất trong XD):

1. Chi phí Quản lý dự án trong định mức 957 là đã bao gồm VAT hay chưa? Khi nào thì tính thêm VAT, khi nào thì không tính?
2. Bóc khối lượng đối với các công việc Định mức liên quan chiều cao  trong định mức 1776.
3. Tính pháp lý của Quyết định hướng dẫn đo bóc khối lượng dự toán của Bộ Xây dựng.

4. Tính chi phí kiểm toán trong tổng mức
5. Phương pháp lập dự toán đúng đắn nhất và phù hợp với quy định nhà nước hiện nay?
....

Chúc chúng ta càng ngày càng "chuyên nghiệp, thông minh hơn" ngay từ cách chia sẻ và tiếp nhận thông tin kiến thức! Đạt được vậy mỗi chúng ta sẽ đỡ tốn thời gian hơn nhưng lại tiếp thu kiến thức chính thống được nhanh nhất, logic nhất. Tập thể xaydung360.vn sẽ luôn cố gắng nỗ lực hết mình vì mục tiêu đó.

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 4.2 Hữu ích lắm! Thanks!: 5.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1.0 Rất hữu ích! Thanks!: 0.0
Rất hữu ích! Thanks!: 0
  Đăng lúc 5/11/2013 11:08
  Đăng lúc 27/10/2013 09:05
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1
  Đăng lúc 8/7/2013 16:59
đúng đó  Đăng lúc 21/5/2013 15:08
dc  Đăng lúc 12/1/2013 18:47

Số người tham gia 38Uy Tín: +86 Thưởng +84 Thanked +32 Thu lại Lý do
491351 + 3 + 3 + 1 Rất chuyên nghiệp. Cảm ơn!
ngocvurosra + 3 + 3 + 1 Bài hay quá. Cảm ơn!
khoaxd2013 + 2 + 2 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
chuthanhduc.utc + 1 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
bbkid12 + 2

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
minhco08 Đăng lúc 14/6/2012 11:01 | Chỉ xem của tác giả
Thanks Bác fubi đã chia xẻ kinh nghiệm.
Em xin bổ xung ý kiến về góc độ  "những kiến thức liên quan đến hệ thống nội dung văn bản pháp luật"
theo em có mấy lý do sau:
- Hệ thống pháp luật của Việt Nam không đồng bộ thay đổi liên tục, văn bản ban hành quá nhiều không có tổng kết nên để hiểu đúng một vấn đề thì phải tìm rất nhiều văn bản đối chiếu, dẫn đến:  
Nếu không có phương pháp + không kiên nhẫn = nản  (phụ thuộc vào kinh nghiệm người khác như anh đã nêu)
- Do hệ thống đào tạo chuyên ngàng xây dựng chỉ chú trọng đào tạo chuyên môn mà không chú ý đạo tạo gốc của hệ thống pháp luật nên Sinh viên mới ra trường không có khái niệm về luật, không đánh giá mức độ quan trọng của các văn bản luật trong công việc và không biết bắt đầu từ đâu? hiểu thế nào là đúng? hỏi ở đâu? nên dẫn đến thờ ơ, đến đâu hay đến đó...
-Do ý thức hiểu luật, chấp hành luât, thi hành luật của xã hội không cao ví dụ như ở Cty khi nói đến quy định này, điều luật kia thì Lãnh đạo bảo "ở đây Tôi là luật" hoạc ra đường thấy người ta vượt đèn đỏ mà không bị bắt, nếu bị bắt chỉ nói là Cháu Ông nọ, con Bà chai là xong nên không cần biết mình đã vi phạm luật gì mức phạt bao nhiêu...   Các bác bổ sung thêm nhé.   

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0.5
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0
  Đăng lúc 31/7/2013 01:44
  Đăng lúc 8/7/2013 17:00
Để khắc phục được những nguyên nhân cốt lõi bạn nêu trên, chỉ có cách duy nhất "TỰ MÌNH KIỂM CHỨNG - NÂNG CAO SỰ HAM HỌC HỎI". Cảm ơn về bài viết hay!   Đăng lúc 14/6/2012 11:16
Tóm lại topic tập trung: "GIẢI PHÁP ĐỂ HỌC VÀ CHIA SẺ KIẾN THỨC TRÊN DIỄN ĐÀN 1 CÁCH CHUYÊN NGHIỆP VÀ HIỆU QUẢ". cẢM ƠN BẠN!  Đăng lúc 14/6/2012 11:09
Chứ không nên nghe theo diễn đàn mà không tự mình kiểm chứng. Nói theo lời Phật: "Hãy tự đốt đuốc lên mà đi".  Đăng lúc 14/6/2012 11:08

Số người tham gia 3Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +3 Thu lại Lý do
tuan1982 + 3 + 3 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
quyson + 1
svxd.2010 + 1

Xem tất cả

3#
soixich_hp4 Đăng lúc 14/6/2012 11:14 | Chỉ xem của tác giả

hay đó. Các kĩ sư việt nam chủ yếu làm theo kinh nghiệm nhiều nên đôi khi điều đó cũng ảnh hưởng đến một số đối tượng khi đi làm " đệ tử" của những "ông kinh nghiệm" đó. Haixx.

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 1.0
  Đăng lúc 8/7/2013 17:00

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
PhanTanTai + 1

Xem tất cả

4#
bthiensu Đăng lúc 13/4/2013 21:08 | Chỉ xem của tác giả
Thực trạng các câu hỏi bạn mới tham gia diễn đàn.          Diễn đàn có một số lượng khá đông các bạn sinh viên mới tham gia trao đổi và cả những người làm chuyên nghành kỹ thuật muốn tìm hiểu về kinh tế, hay ngược lại những người làm bên kinh tế muốn tìm hiểu về công việc kỹ thuật. Do vậy, không ít câu hỏi đưa lên trên diễn đàn có phần "ngô nghê" do mới "bập bẹ" vào nghề hoặc bị trùng lặp với những bài đã viết đã có, với một số lượng câu hỏi lớn hàng ngày như vậy mà BQT phải trả lời đi, trả lời lại nhều lần cũng sẽ "nản" và làm mất thời gian của các thành viên BQT một cách không cần thiết, không hợp với phương châm "hãy làm thông minh hơn, đừng làm chăm chỉ hơn".
Giải pháp khắc phục
         Để khắc phục vấn đề nêu trên em xin có một số ý kiến như sau:
1. BQT xem xét đưa bài viết này - Kinh nghiệm về tính chuyên nghiệp khi tiếp thu và chia sẻ kiến thức trên các diễn đàn - thành bài nổi bật lên trang chủ của diễn đàn để mỗi lần mọi người vào diễn đàn ra là thấy ngay chứ để trong các chủ đề như hiện nay thì mọi người cũng ít đọc.
2. Bổ sung phần hướng dẫn cho những người muốn viết bài mới sử dụng nút "Tìm kiếm" và tự tìm tài liệu trong các chủ đề có sẵn để xem các bài viết, các vấn đề cần hỏi của mình đã có trên diễn đàn hay chưa nhằm khuyến khích mọi người tự tìm hiểu, tránh gửi bài tràn lan.
3. Đưa khuyến cáo tới các thành viên không nên gửi góp ý trả lời theo cảm tính, suy diễn chủ quan mà không có dẫn chứng làm loãng chủ đề bài viết và làm người hỏi không biết đâu mới là thông tin chính xác, đúng đắn.
Đôi lời góp ý gửi tới BQT, mong các anh xem xét. Chúc các thành viên BQT ngày cuối tuần vui vẻ!

Đánh giá

Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 2.5 Rất hữu ích! Thanks!: 0.0
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 0
  Đăng lúc 5/11/2013 11:11
  Đăng lúc 27/10/2013 09:05
Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 14/4/2013 06:53

Số người tham gia 2Uy Tín: +8 Thưởng +8 Thanked +2 Thu lại Lý do
thien_ktxd51 + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!
fubi + 5 + 5 + 1 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

5#
tuan1982 Đăng lúc 14/7/2013 13:36 | Chỉ xem của tác giả
minhco08 gửi lúc 14/6/2012 11:01
Em xin bổ xung ý kiến về góc độ  "những kiến t ...

Cảm ơn anh rất nhiều! vì trang web va anh đã cho em rất nhiều kiến thức bổ ich

6#
kienphongcons Đăng lúc 13/8/2013 23:58 | Chỉ xem của tác giả
minhco08 gửi lúc 14/6/2012 11:01
Em xin bổ xung ý kiến về góc độ  "những kiến t ...

hay lắm. các bác có nhiều ý kiến tâm huyết để các bạn tham khảo, thật tuyệt.

7#
ngocvurosra Đăng lúc 31/3/2014 23:34 | Chỉ xem của tác giả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 3/5/2024 00:01 , Processed in 0.139298 second(s), 29 queries .