XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 17416|Trả lời: 4
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Thắc mắc về chiều dài nối thép trong xd nhà cao tầng

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào các bác! em là ks mới ra trường em đang đi thi công 1 công trình nhà cao tầng,khi em ra lam thì thấy phòng shop drawing họ triển khai bản vẽ thi công thì tất cả các cốt thép ở 4 góc cột thì được tính nối : 1.4*30D,còn lại là 30D mặc dù cốt thép là cùng D.Theo em biết thì khi tính nối phải tính theo Lnoi (theo tcxd256).Và cốt thép trong cùng 1 tiết diện nếu cùng D thì phải có chiều dài nối như nhau chứ? Rất mong được các bác giải đáp giúp.

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
faraway Đăng lúc 16/11/2012 09:22 | Chỉ xem của tác giả

3#
tranhoe Đăng lúc 16/11/2012 10:11 | Chỉ xem của tác giả
Các Bạn không hiểu câu hỏi của kshaivp. Ý của Bạn là: cùng 1 đường kính thép sao 4 thép góc cột thì nối 1.4*30D = 42D còn các cây thép khác thì chỉ nối 30D thôi?
Mình giải thích thế này nhé:

Chiều dài nối buộc tối thiểu của cốt thép chịu lực (Tra Bảng 3-32 Sách Sổ tay kết cấu - TG Vũ Mạnh Hùng - trang 82) đối với cốt thép có gờ cán nóng (phụ thuộc vào d: đường kính cốt thép):
+ Vùng chịu kéo (dầm hoặc tường) là 40d
+ Vùng chịu nén (đầu cốt thép không có móc) là 20d

Việc triển khai nối thép như bạn nói là thiên về an toàn và do quan điểm: cột chịu uốn+xoắn nên 4 góc chịu kéo nhiều hơn do đó nối 42d, các vị trí khác thì chỉ cần nối 30d là thừa rồi.

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 3.0
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 3
  Đăng lúc 19/11/2012 15:53

Số người tham gia 3Uy Tín: +6 Thưởng +5 Thanked +3 Thu lại Lý do
kshaivp + 1 + 1 + 1
ACCEN_sherven + 3 + 3 + 1 Rất chuyên nghiệp. Cảm ơn!
hoangptsc + 2 + 1 + 1

Xem tất cả

4#
dohainamxd Đăng lúc 16/11/2012 21:36 | Chỉ xem của tác giả
mình cũng mới ra trường đi làm.theo mình mối nối dài hay ngắn còn phụ thuộc vào đặc điểm chịu lực.và dựa vào chất lượng,loại thép mình dùng nữa

5#
 Tác giả| kshaivp Đăng lúc 3/12/2012 20:01 | Chỉ xem của tác giả
mấy hum rui bận quá không vào diễn đàn được.Rất cám ơn bac Tranhoe.Đúng như bác đã nói em cũng hỏi ý kiến của thầy giáo, thầy cũng bảo như bác vậy.Một lần nữa cám ơn bác

kshaivp trong 3/12/2012 20:33 đã trả lời thêm:
tiện đây hoi các bác luôn
trong sàn nhà cao tầng có quy định vùng nối không?(đối với cả bản kê và bản dầm)
Theo em được biết thì không quy định vùng nối.Nhưng khi em nối nhưng khi thi công, công nhân của em cắt thép bị sai vị trí (thép fi 12)em vẫn cho nối nhưng khi nghiệm thu thì bị tư vấn họ bắt tháo ra.các bác chỉ giáo thêm

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 20/4/2024 21:21 , Processed in 0.107011 second(s), 25 queries .