XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 2981|Trả lời: 5
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Sách hay] Phương pháp học và cách thúc đẩy sáng tạo

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
gửi anh em trong diễn đàn 2 file này, rất mong được anh em ủng hộ

Phương pháp học.rar

96.59 KB, Lượt tải về: 2330

Sang tao.pdf

1.17 MB, Lượt tải về: 784

Số người tham gia 6Uy Tín: +12 Thưởng +12 Thanked +7 Thu lại Lý do
quynhxdld + 2
trungducdh + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!
metal_boy + 1 + 1 + 1
tonggiangbinh + 3 + 3 + 1 thanks anh ..
fubi + 1 Bài hay quá. Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
fubi Đăng lúc 7/7/2011 08:43 | Chỉ xem của tác giả

Cuốn sách sáng tạo này vô giá đối với tôi. Bởi nó mang ý nghĩa của triết học tôn giáo (1 vấn đề mà tôi thích nghiên cứu và nghiền ngẫm). Sáng tạo trong cuốn sách gắn liền với tính không của Phật.
Và đây là 2 câu copy trong sách mà bạn chia sẻ ở trên làm tôi kết nhất:

3#
tonggiangbinh Đăng lúc 7/7/2011 15:27 | Chỉ xem của tác giả
^^ lâu lâu ko có gì để suy nghĩ:)
Đi ngược một chút^^
Người sáng tạo vẫn đi trên con đường nhiều người lui tới...nhưng trên con đường đó ...họ tìm ra cách đi riêng , mỗi bước chân đem về cho họ những cảm giác mới mẻ
Đúng rằng người đó tìm ra con đường riêng của mình ...nhưng đã mất công tìm kiếm ..họ nên cố gắng tìm ra cách để dạy cho mỗi người đều có thể tìm ra cho mình một con đường riêng.
Đi một mình , tách khỏi đám đông => người đó sẽ ko bị ảnh hưởng =>dễ dàng hơn trong việc tìm ra cái mới ...nhưng sau đó thì sao ..người đó sẽ dùng cái mới đó một mình à ^^ Hơn nữa khi chỉ có một mình ..cái mà họ sáng tạo ra: có thể phát triển nhưng cũng chỉ phát triển trong tầm suy nghĩ của họ ...
=> đúng là nên đi một mình nhưng ko phải tất cả mọi lúc mọi nơi....ĐÔI KHI CÓ THỂ DÙNG SÁNG TẠO ĐỂ ĐƯA Ý TƯỞNG NGƯỜI KHÁC LÊN MỘT TẦM CAO MỚI...(việc mà họ ko thể thực hiên) ..VÀ TẤT NHIÊN SAU KHI SÁNG TẠO "MỘT MINH" HÃY ĐƯA RA ĐỂ TẠO CƠ HỘI CHO NGƯỜI KHÁC ĐƯA Ý TƯỞNG CỦA MÌNH LÊN MỘT TẦM CAO MỚI (việc mà mình ko thể thực hiên)

Số người tham gia 2Uy Tín: +8 Thưởng +5 Thanked +2 Thu lại Lý do
dua28 + 3 + 3 + 1
fubi + 5 + 2 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

4#
tonggiangbinh Đăng lúc 7/7/2011 16:11 | Chỉ xem của tác giả
ha ha ..tiếp tục nào ..
Mọi người ko thích làm điều gì dễ dàng . mọi người thích làm một việc khó khăn ..
Nhưng làm cái việc khó khăn kia bằng cách nào ^^???
Có một thầy tu nói rằng ...
Trước khi học thiền tôi nhìn sông là sông , nhìn núi là núi ...Bắt đầu  học thiền tôi thấy sông không còn là sông , núi ko còn là núi ..Để rồi sau khi học thiền tôi thấy núi vẫn là núi và sông vẫn là sông
Bắt đầu biết nhận thức : tất nhiên em thích làm một việc dễ , xa lánh nhưng gì khó khăn ...Đến khi lớn hơn ...Sách dạy em ; mọi người dạy em : nên làm những việc khó khăn để mài dũa con người và đừng ham làm những cái dễ.....Để rồi đến giờ ....hì hì...em chỉ thích làm những gì dễ  và bỏ qua những thứ khó khăn ..
OA chứng minh ý kiến bản thân nào : HÌ
...khó khăn như một tảng đá lớn : chắn ngang cuộc đời....hì Thật đen đủi khi em gặp nó từ lúc còn bé : và tàng đá to hơn em ...VƯỢT QUA KHÓ KHĂN <=> em phải phá vỡ đc nó . Em lấy đầu đập vào nó ..ha ha sớm muộn cũng một trong hai thứ VỠ...em cố gắng làm mọi thứ ...nhưng "tảng đá lơn hơn em "....Bây h em là ng thích làm việc dễ ..em sẽ ko làm vậy...E Nhớ vị trí của nó , em bỏ qua nó , em đi lối khác , hoặc em trèo qua nó .. E bước tiếp , vừa đi vừa đá văng những tảng đá nho nhỏ ..những hòn đá nhỏ đó cũng làm em lớn hơn nhưng ko khiến em vỡ đầu ...Rồi một ngày kia ..khi cao to đẹp zai rồi : em quay về ..và thấy thật buồn cười ...tảng đá ngày xưa sao nhỏ vậy ...Em ko phải lấy đầu lấy tay để đập nữa...em xài búa, nếu nhà điều kiện Em vác máy khoan bê tông ra => đập ngon....he he
Một ví dụ dễ hơn
E chơi một trò chơi xếp hình ....nếu là người thích làm công việc khó khăn ..em sẽ cầm mỗi mảnh ghép lên và cố gắng tìm bằng được vị trí của nó trên bảng xếp hình ...hì hì ..ko biết bao h mới xong nhỉ?
H em là người thích làm những việc dễ ..em sẽ xếp 4 miếng ở 4 góc trước..gặp một miếng ghép khó ..: em bỏ xuống và tìm miếng khác...em tìm những miếng có cùng mảng màu...Gặp miếng khó ..em ko thể ngồi cố gắng ấn bằng được vào một chố nào đó ..hay lấy kéo cắt để có thể đút dc vào chỗ mình thích....
Oa mất công viết : viết thêm tý nữa...^^ Khao khát làm công việc dễ dàng => sáng tạo
ngày xửa ngày xưa ; Buổi tối : đi từ nhà ra phố vọng(hà nội) giải khuây : loài người toàn đi bộ : thật là công việc khó khăn : hao tốn quá nhiều sức -->họ sáng tạo ra xe đạp .--> vẫn chưa ăn thua --> loài người nghĩ ra xe máy --> mọi thứ DỄ DÀNG hơn --> nhưng vẫn dính mưa nắng --> họ quyết tâm sáng tạo ra Ô TÔ--> và đến phố vọng họ còn rất nhiều sức để làm việc khác -->ngày nào đó ..có thể loài người sẽ đi từ nhà ra phố vọng bằng máy bay ^^ HI HÌ
HƠI mỏi tay ^^ hì hì ...dó là một phần trong những con đường riêng về "cách học" của em : TÓm gọn là "khó bỏ qua"
Em Rất thích những cuốn sách như cuốn anh giới thiệu : CẢM ƠN anh hưng nhiều ^^

Số người tham gia 2Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +2 Thu lại Lý do
ACCEN_sherven + 3 + 3 + 1 chia sẻ rất hay!! cám ơn bạn rất n.
fubi + 1 Viết rất hay. Thanks!

Xem tất cả

5#
 Tác giả| ACCEN_sherven Đăng lúc 7/7/2011 21:49 | Chỉ xem của tác giả
Tiếp tục chủ đề, em xin phép đưa ra 1 thực trạng đáng buồn hiện nay. Trước hết, mời anh em đọc câu chuyện này: Em có quen 1 anh sinh viên Bách Khoa, đó là 1 con người chăm chỉ, say mê hết mình cho những gì anh ấy mơ ước, chính vì lẽ đó mà em coi anh ấy như 1 người anh đáng kính trọng, 2 anh em vẫn thường gặp nhau, trò chuyện về những mơ ước, những công việc đã đạt được trong cuộc sống và luôn luôn trong mắt anh ấy có 1 tia lửa của lòng đam mê tới mãnh liệt.......cho tới 1 ngày, em bất ngờ không còn thấy tia lửa ấy sau nửa năm không gặp anh, và câu chuyện đau thương bắt đầu: anh ấy có nhiều sáng tạo trong công việc, đã tìm được 1 người cũng chung chí hướng, cả 2 đã gần chạm được mơ ước của mình. Nhưng....người bạn kia đã đánh cắp tất cả các thành quả của 2 người để dành cho riêng mình. Hắn nhanh tay hơn, đăng ký bản quyền các sáng tạo đó bằng tên mình, đẩy anh em sang 1 bên ----> Về luật pháp, anh của em đã thua, có ai bảo vệ được cho anh ấy??? câu chuyện kết thúc bằng 1 câu nói: "anh làm việc chăm chỉ để rồi thành quả của mình bị người khác cướp mất"
Câu nói ấy đại diện cho nỗi sợ hãi của thanh niên hiện nay, nhiều người có khả năng, có chí hướng, có sự say mê sáng tạo nhưng lại không dám chia sẻ, không dám hợp tác để rồi tất cả sự sáng tạo, ước mơ ấy chỉ là mộng tưởng và khi  về già thì ứa nước mắt hối hận đã không sống hết mình. Họ sợ, sợ gặp phải điều như anh em đã gặp bởi đó là nạn đánh cắp chất xám, nhưng thật trớ trêu, không ai có thể sống mà chỉ có 1 mình.
Phải làm gì để họ có thể yên tâm cống hiến hết mình cho xã hội đây?????

Đánh giá

Đến khi nào chúng ta mới học được cách làm việc theo nhóm nhỉ.  Đăng lúc 7/7/2011 22:08

6#
tonggiangbinh Đăng lúc 7/7/2011 23:06 | Chỉ xem của tác giả
^^ anh cho em đóng góp tý ý kiến ^^
E suy nghĩ đơn giản : đó chỉ là một trong những nghịch lý cuộc sống...chỉ việc chấp nhận + rút ra bài học +tìm cách làm tăng chí khí + he he  cải tiến
HÌ và thêm một cái : sáng tạo: tại sao mọi người đều nghĩ đó phải là tích cực nhỉ? ^^ đâu phải chỉ một mình anh của anh sáng tạo ...cậu bạn đểu kia cũng phải rất sáng tạo mới lừa được anh của anh chứ ^^?
Em có thương anh của anh ..nhưng ko có nghĩa em đồng tình với anh của anh .. Cứ cho là cái thành quả của anh ấy rất khá ....Nhưng nếu dừng lại ở đó ...:=> khả năng của anh ấy cũng chỉ đến vậy mà thôi ....Tại sao ko coi đó là một may mắn ...vì anh bị lừa một lần nhỏ ..và cả đời sẽ ko bị lừa với những thương vụ lớn ....(đừng bảo : cả đời ko làm đc cái gì lớn hơn ) HÌ
Nói hơi khó nghe : nhưng phải có những người như anh của anh ...thì cộng đồng mới coi trọng hơn việc đăng kí bản quyền về tài sản trí tuệ của mình ...^^
Ai nói anh của anh ko có quyền đăng kí trước ..Nhưng ngay từ đầu ..anh ấy đã đặt niềm tin vào bạn bè + niềm tin vào khả năng nhìn người của mình = quyền lợi mà anh ấy có thể có ....chính anh ấy đã lựa chọn như vậy ....thì anh ấy phải tự chịu trách nhiệm....
TÓm lại đã giỏi : thiếu gì đất dùng......hì hì
HÌ em định viết thêm nhưng bố bắt đi ngủ vì đang bệnh....Chúc anh của anh ngày càng pro......

HÌ HÍ ...trên đời còn vấn đề để giải quyết = còn tiền để kiếm ....mà vấn đề thì lúc nào cũng nhiều

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
ACCEN_sherven + 3 + 3 + 1 Rất hữu ích. Thanks!

Xem tất cả

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 7/5/2024 05:33 , Processed in 0.143409 second(s), 26 queries .