XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 652|Trả lời: 8
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Hỏi về giám sát

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào cả nhà! mình có câu hỏi mong được cả nhà tư vấn giúp
Mình thì mới tham gia QLDA và giám sát mà, trong quá trình thi công có một số vướng mắc như sau:
- Công trình mình giám sát là công trình dân dung, bản vẽ thiết kế đã phê duyệt nhưng trong quá trình thi công mình và nhà thầu phát hiện một số công việc trong bản vẽ thiết kế có thể hiện nhưng trong dự toán không thể hiện khối lượng. Vậy mình muốn hỏi các công việc dự toán không có khối lượng mình yêu cầu nhà thầu bỏ không thi công nhưng công việc đó được không? nếu bỏ như vậy có phải thi công sai thiết kế không.
- Thứ 2 là công trình mình có nhiều hang mục mỗi hang mục sử dung một loại sơn mình muốn cho toàn bộ công trình chỉ sử dung một loại sơn có được không. và có thể đổi mã hiệu công tác sơn khác so với mã hiệu trong dự thầu được không.
- Thứ 3 một số vật liệu điện hiện nay trên thì trường không có chủng loại đó. Nhà thầu yêu cầu đổi loại vật liệu đó có đồng ý không.
Ghi chú: Hợp đồng theo đơn giá cố định, công trình có tổ chức đầu thầu.
Xin cảm ơn mọi người!

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 0.0
Rất hữu ích! Thanks!: 0
  Đăng lúc 23/4/2014 17:50

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
vanphupro + 1

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
faraway Đăng lúc 18/4/2014 10:43 | Chỉ xem của tác giả
Chào bạn,
Tham gia góp ý với bạn như sau:
1. Việc thứ nhất: Sai thiết kế - Làm sai trách nhiệm của giám sát
2. Thay đổi loại sơn: Nếu Giám sát cho phép thay đổi mà không được sự đồng ý của CĐT - Làm sai trách nhiệm của Giám sát
3. Thay đổi chủng loại vật tư: Nếu chưa có sự đồng ý của CĐT mà giám sát cho thay đổi - Là sai
Nói chung nên đọc kỹ các NĐ 12 về quản lý đầu tư xây dựng công trình, NĐ 15 về quản lý chất lượng công trình. Không thì dễ tèo lắm bạn nhé

3#
happyhouse Đăng lúc 18/4/2014 10:56 | Chỉ xem của tác giả
1. Các công tác có trong bản vẽ thiết kế mà không có trong dự toán đó là sự thiếu sót trong quá trình đấu thầu của cả nhà thầu và bên chấm thầu. Bạn có thể yêu cầu thống kê khối lượng các công tác đó và trình lên chủ đầu tư các phát sinh do thiếu sót trong quá trình đấu thầu. Công tác đã có trong thiết kế thì không được phép bỏ trừ khi có sự đồng ý của CĐT và tư vấn từ đơn vị thiết kế.
2. Thay đổi vật liệu so với thiết kế bạn cần phải thông báo và đợi sự chấp thuận của CĐT. Khi đấu thầu đã ghi rõ dùng loại vật liệu gì thì phải sử dụng loại vật liệu đó, nếu tự ý thay đổi mà không có sự chấp thuận thì CĐT hoàn toàn có thể không thanh toán và yêu cầu thực hiện đúng với chủng loại đã được duyệt.

4#
nguyenductuannd Đăng lúc 18/4/2014 11:03 | Chỉ xem của tác giả
Nguyên tắc là có cái gì phát sinh là đều phải báo cáo với CĐT.

5#
motsinhvien Đăng lúc 18/4/2014 12:11 | Chỉ xem của tác giả
Sao bạn chủ topic này lo lắng cho thi công vậy nhĩ, có tinh thần trách nhiệm cao với mọi đối tác hay là... hihi
Đùa tý đừng giận.- Vấn đề 1: báo chủ đầu tư và dựa vào hợp đồng mà làm (theo khối lượng hay trọn gói hay theo hạng mục,...)
- Vấn đề 2: thi công ko yêu cầu đổi mà sao bạn yêu cầu đổi lạ nhĩ. (TVGS chỉ tư vấn đổi khi khó khăn trong quá trình nhập hàng ảnh hưởng tiến độ, còn nếu bạn là QLDA thì bạn thấy loại này ko tốt thì tư vấn CĐT đổi từ đầu), đổi ko đơn giản chỉ là chất lượng mà còn là giá thành nữa, chất lượng = nhau, giá thấp hơn thì sao, ai chịu?
-Vấn đề 3: hỏi CĐT và bạn tư vấn thêm cho CĐT.

6#
aochoangden Đăng lúc 18/4/2014 14:44 | Chỉ xem của tác giả
Tất cả những phát sinh trong quá trình thi công, bạn yêu cầu bên đơn vị thi công làm biên bản hiện trường liệt kê toàn bộ những công việc thay đổi, phát sinh trong quá trình thi công (nhớ ghi rõ lý do tại sao). Sau đó gửi lên cho giám sát kiểm tra, nếu thấy hợp lý thì giám sát báo cáo lên chủ đầu tư. Nếu chủ đầu tư đồng ý thì bên thi công tiến hành bình thường thôi. (Mình làm công trình nhỏ nên thấy vậy, mong các anh chị góp ý thêm cho bạn chủ topic )

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 0.0
Rất hữu ích! Thanks!: 0
  Đăng lúc 23/4/2014 17:47

7#
tuandaiminh2012 Đăng lúc 18/4/2014 22:53 | Chỉ xem của tác giả
Mình góp ý cho bạn một số điểm sau:
Vấn đề thứ nhất
Ví dụ: Cột đến Cột = 5m , thiết kế dầm = 4m thiếu mất 1m nữa mà trong dự toán thì không có, có nghĩa là dự thầu ko có vì ko xem kĩ, tiên lượng mời thầu cũng ko có luôn , khi thi công bạn chọn phương án nào ? tất nhiên là phải làm thêm 1 m rồi  !vậy khối lượng đó là khối lượng phát sinh,bạn ko thể nói nhà thầu ko làm được.
Còn tại sao làm nhưng vẫn được tính phát sinh là vì hợp đồng theo đơn gia cố định khối lượng thi công dù ít hay nhiều hơn vẫn được nghiệm thu theo thực tế hoàn thành và điều chỉnh theo kiểu khối lượng >20% và < 20% hợp đồng ( Điều 5- TT08/2010) nên bạn yên tâm ko lỗ đâu mà sợ.
Còn 2 vấn đề còn lại: Bạn xem các điều khoản của hợp đồng và cách thức thực hiện; còn Sơn bạn nói dùng một loại thì xem lại, nhà vệ sinh nhiều khi sơn loại khác với sơn nhà, sơn ngoài nhà nhiều khi lại khác với sơn trong nhà.... cho nên xem cho kĩ thiết kế. Còn trong xây dựng bạn muốn thay chủng loại vật liệu thì phải được Chủ đầu tư và TVGS chấp thuận nha.

8#
 Tác giả| henry_cuong Đăng lúc 20/4/2014 17:10 | Chỉ xem của tác giả
Thank mọi người đã góp ý!
Còn một câu hỏi nữa mong mọi người chỉ giáo
Hợp đồng mình là hợp đồng theo đơn giá cố định và cách điều chỉnh hợp đồng như sau:
- Đối với khối lượng công việc phát sinh lớn hơn 20% khối lượng công việc tương ứng ghi trong Hợp đồng thì đối với khối lượng công việc thực hiện từ 21% trở đi các bên có thể thoả thuận đơn giá mới cho khối lượng tăng thêm.
- Đối với khối lượng công việc phát sinh nhỏ hơn hoặc bằng 20% khối lượng công việc tương ứng ghi trong Hợp đồng thì áp dụng đơn giá trong hợp đồng, kể cả đơn giá đã được điều chỉnh theo thoả thuận tại mục d khoản này.
- Khối lượng công việc phát sinh chưa có đơn giá trong Hợp đồng thì đơn giá mới được xác định theo hướng dẫn của Bộ Xây dựng và các thoả thuận trong Hợp đồng.
- Khi giá nhiên liệu, vật tư, thiết bị do nhà nước áp dụng biện pháp bình ổn giá theo quy định của Pháp lệnh giá có biến động bất thường hoặc khi nhà nước thay đổi chính sách về thuế, tiền lương ảnh hưởng trực tiếp đến giá hợp đồng và được phép của cấp quyết định đầu tư thì các bên lập dự toán bổ sung và phụ lục hợp đồng bổ sung. Dự toán bổ sung được lập theo hướng dẫn của Bộ Xây dựng và các thoả thuận trong Hợp đồng.

* Mình có câu hỏi thế này
- Khi khối lượng một công việc A phát sinh tăng hoặc giảm như vậy thì có cần điều chỉnh lại dự toán các khối lượng phát sinh không hay thanh toán khối lượng thực tế còn đơn giá là giá dự thầu. có cần làm lại phụ lục hợp đồng không.
- Khi nào thì cần điều chỉnh lại dự toán
mong mọi người thảo luận cách điều chỉnh trên.
Chân thành cảm ơn!

9#
motsinhvien Đăng lúc 21/4/2014 09:17 | Chỉ xem của tác giả

mình ko hiểu ý bạn? trong khi hợp đồng bạn nêu đã rất rõ rồi mà, chiếu theo hợp đồng mà làm thôi bạn.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 04:25 , Processed in 0.119571 second(s), 23 queries .