XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 2201|Trả lời: 4
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Điều chỉnh giá

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Hiện tại mình đang làm điều chỉnh giá nguyên, nhiên, vật liệu của một số gói thầu có áp dụng công thức điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng theo công thức được quy định tại thông tư 08/2010/TT-BXD.
Tuy nhiên để làm được bài toán này thì chúng ta cần xác định trọng số của các loại vật liệu chính, nhiên liệu, máy thiết bị, nhân công (vật liệu chính gồm có: sắt, thép, cát vàng, cát đắp nền, nhựa đường, gỗ, đá 0x4, đá 1x2 ...). Về loại nhiên liệu chính này tùy từng gói thầu và theo hợp đồng giữa CĐT và nhà thầu để xác định.
Vậy anh fubi cho em hỏi là để xác định các trọng số này trong dự toán thì ta phải làm như thế nào và anh có thể hướng dẫn cho a e được biết ko ạ?
Cảm ơn anh fubi nhiều!

Đánh giá

Anh nên nêu rõ điều khoản điều chính giá trong hợp đồng giữa anh và Chủ đầu tư lên đây thì mọi người mới tư vấn được anh ạ! Cụ thể hơn!  Đăng lúc 26/1/2013 15:09

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
vanphamcong Đăng lúc 26/1/2013 15:21 | Chỉ xem của tác giả
Theo mình nghĩ nếu ở câu hỏi của bạn thì bạn đang làm bù giá TT08 vậy tại sao đã có tỷ trọng các hệ số trong hợp đồng rồi thì bạn xác định trong dự toán làm gì? Bạn chỉ cần xác định chỉ số giá ở thời điểm 28 ngày trước ngày đóng thầu, chỉ số giá ở thời điểm 28 ngày trước ngày hết hạn nộp hồ sơ thanh toán là được mà. Mình cũng chỉ mới hiểu như vậy, mong mọi người cho ý kiến.

3#
vangiangpro Đăng lúc 26/1/2013 19:05 | Chỉ xem của tác giả
Về điều chỉnh giá vật liệu bạn phải tuân thủ theo HSDT, Bảng xác nhận khối lượng thi công, Nhật ký thi công, nó hoàn toàn ko liên quan tới dự toán.
Đơn giản như trong tháng 1/2012 bạn làm nhưng công việc gì ghi trong nhật ký xác đinh khối lượng đó và áp lại theo giá thắng sẽ ra chênh lệch.
Tuy nhiên quy định ko rõ ràng và phép vua thua lệ làng nên mỗi nới làm 1 kiểu

4#
thanh.bm Đăng lúc 28/1/2013 07:58 | Chỉ xem của tác giả

Trả lời bạn như sau:
- Hợp đồng đơn giá điều chỉnh: Thì toàn bộ nội dung thỏa thuận được cụ thể, chi tiết trong hợp đồng hoặc hợp đồng có thể hiện áp dụng theo văn bản của Nhà nước nào. ĐỐi với các công trình nhà nước thường áp dụng theo văn bản quy định, cụ thể cứ có văn bản mới nào quy định về việc điều chỉnh thì CĐT và nhà thầu phải áp dụng theo. Nên trong hợp đồng thường quy định chung chung "Đơn giá được điều chỉnh theo quy định của nhà nước.....".
- Bạn nên xem kỹ lại trong hợp đồng có quy định chi tiết hay không. Nếu có thì phải tuân thủ theo hợp đồng đã thỏa thuận.
- Việc điều chỉnh đơn giá theo TT08/2010/TT-BXD: Trong NĐ48 về hợp đồng cũng đã phần nào thể hiện phương pháp điều chỉnh đơn giá  theo trọng số, Chi tiết bạn xem trong NĐ48, cơ bản như sau:PHẦN: ĐIỀU CHỈNH HỢP ĐỒNG.

File ảnh (Nhớ Click vào góc nhé để phóng to hình nhé):

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

* Bổ sung Phần ví dụ tính toán Gtt = Pn*Ghd (Tổng hợp các yếu tố Vật liệu, Máy thi công, Nhân Công):
=> Điều chỉnh cho tất cả các yếu tố chi phí (VT;NC;MTC)VD: Đơn giá nước không điều chỉnh, các yếu tố khác đều thay đổi giá.

Đăng nhập/Đăng ký mở rộng

5#
doducdai Đăng lúc 26/12/2013 14:58 | Chỉ xem của tác giả
anh thah cho em hỏi:1.tại sao giá vật liệu đầu vào lớn hơn mà chi phí sau điều chỉnh giá lại nhỏ hơn?
2. khi công tác của em không có vật liệu thì việc áp dụng thông tư 08 như thế nào ạ?
em xin cảm ơn

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 30/4/2024 18:07 , Processed in 0.110991 second(s), 26 queries .