XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 1393|Trả lời: 6
Thu gọn cột thông tin

[Giao lưu] Chọn ngã rẽ cho mình tuổi 23

[Lấy địa chỉ]
nguyenductuannd Đăng lúc 16/4/2014 22:35 | Xem tất |Chế độ đọc

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Em là sv tốt nghiệp ngành Quản trị doanh nghiệp xây dựng- ĐHGTVT, nghe cái ngành có vẻ là oai lắm, nhưng những ai trong ngành mới hiểu rõ vị trí cái ngành nó ở đâu.
Em đã tốt nghiệp gần 1 năm rồi nhưng vẫn chưa làm bên xd đc một ngày nào, định hướng ban đầu của em là đi làm dự toán. Nhưng kiến thức học đc trong trường đc chẳng đáng là bao, chỉ biết đc mấy cái tên định mức,  thông tư, nghị định cơ bản với cách sử dụng phần mền dự toán đơn giản như GXD, G8 ( biện pháp thi công em ko biết) . Dù đã nhờ người quen xin việc cho nhưng nghe chừng cg ko ăn thua vì cái ngành hot quá. Buồn tủi, chán nản, em bắt đầu đi tìm những công việc tạm bợ, từ nhân viên bán hàng, hướng dẫn viên. Giờ em đang làm trong ngành dịch vụ của một khu vui chơi, lương đc 5t, chế độ đãi ngộ đầy đủ, nhưng là một thằng con trai 5t sao đủ sống đc nói gì đến làm giầu.
Nhưng cái khó khăn của em bây giờ là em không biết nên tiếp tục công việc hiện tại của mình ( em thấy ngành dịch vụ cg khá hay, năng động, yêu cầu về nhiều kỹ năng mềm) hay là em nên nuôi trí hướng theo ngành xd của mình. Nhưng xd khó khăn thế này.  
Em ko biết phải làm thế nào và nếu theo ngành xd thì em phải bắt đầu từ đâu nữa, mong các tiền bối soi đường chỉ lối em đi với ạh. Cảm ơn các bác nhiều.

Đánh giá

Nếu ở HCM thì 5tr/30ngày cũng đủ nhưng hơi khó phát triển nếu không tìm nguồn tăng thu nhập! Nếu ở miền trung lương 5tr thì thuộc dạng ổn lắm rồi .. ^^  Đăng lúc 17/4/2014 00:24

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

vtthanyeu Đăng lúc 16/4/2014 23:47 | Xem tất
Theo tớ, nếu bạn muốn theo ngành xây dựng thì nên theo con đường làm đi thi công hiện trường bên nhà thầu. Nếu có điều kiện để học cùng lúc thì học thêm văn bằng 2 khoa công trình của 1 trường nào đó để biết rõ hơn kiến thức xây dựng; ko thì khoảng 1,2 năm sau học cũng được. Rồi từ đó có định hướng tiếp theo: tư vấn thiết kế, tư vấn giám sát, thi công, quản lý dự án,...
Còn ngành dịch vụ kia, biết đâu đấy lại phù hợp với bạn thì sao.
Hi vọng bạn có quyết định sáng suốt
Ps: tớ cũng tầm tuổi bạn nên góp ý chắc ko thể sâu sắc, hợp lý. Chờ các tiền bối vào khuyên bạn vậy

Số người tham gia 1Uy Tín: +2 Thu lại Lý do
minhvien777 + 2 Đồng tình. Cảm ơn!

Xem tất cả

svxd.2010 Đăng lúc 16/4/2014 23:57 | Xem tất
Mình có đôi lời chia sẻ với bạn.
Thứ nhất với cái tuổi 23 mà bạn cũng kiếm ra tiền như vậy là cũng rất khá rồi,
thứ 2 với cái tuổi như vậy và thời gian cuộc sống của cậu như vậy chưa nói lên điều gì,trong bối cảnh xã hội như hiện nay, việc làm không đúng chuyên ngành học như vậy có đáng là bao.Cái gì cũng có cái giá của nó bạn à,chẳng gì là dễ dàng mà có được,hãy tôn trọng nó,cuộc sống.
Bạn học gì hay làm gì cũng vậy,cần có thời gian,bắt đầu từ những cái đơn giản nhất của cuộc sống.
hãy biến cái chưa biết thành cái mình biết,chúc bạn thành công.

Tác giả| nguyenductuannd Đăng lúc 17/4/2014 00:00 | Xem tất
T nghĩ nếu t theo dịch vụ thì t có thể làm đc, vì biết khả năng của mình. Nhưng t cảm thấy con trai làm ở khu vuii chơi giải trí thấy nó hơi ì, ko có trí hướng. mà làm dịch vụ lúc trẻ còn làm đc, có tuổi rồi làm làm sao, mà đặc biệt ngành dv có một cái bệnh nghề nghiệp đấy là đâu chân, vì đứng rất là nhiều, nhưng cảm thấy hạnh phúc khi mang niềm vui đến cho mọi người. Còn xd t chưa thử, t định hết năm nay t sẽ lao vào thử sức trong ngành xd. Nhưng bây giờ ko biết nên trang bị những gì để có sự chuyển đổi tốt nhất. Cad cg biết có vai lệnh, còn mấy phần mên dự toán mấy đứa bạn t nó bảo chẳng dùng đến, các cty bây giờ tự hoạch định, làm theo kiểu khoán hết rồi.

minhvien777 Đăng lúc 17/4/2014 00:42 | Xem tất
Nói chung là dù là bạn đang theo công việc nào thì ngành xây dựng bạn chọn hãy cứ ấp ủ với nó. một phần bạn làm bên dịch vụ, một phần hãy tìm kiếm, bon chen hơn nữa vào ngành này. nó rộng và nhiều cửa lắm. Mong bạn sẽ tìm thấy cánh cửa của mình. Cố lên bạn !

csslna Đăng lúc 17/4/2014 10:21 | Xem tất
Trước hết chúc mừng bạn vì bạn còn trẻ nhưng rất có ý chí và cũng là 1 con người rất chủ động trong công việc cũng như trong CS (em bắt đầu đi tìm những công việc tạm bợ, từ nhân viên bán hàng, hướng dẫn viên..). Ra trường ko xin việc được là tình hình chung của giới trẻ hiện nay, kể cả những người đã có KN, có bằng thạc sỹ, cử nhân, đại học... vì vậy bạn ko xin được việc là chuyện bình thường ở xã, không việc gì phải lăn tăn, ray rứt, tủi hổ. Hơn nữa bạn cũng đã tự tạo ra cho mình 1 cơ hội rất tốt với mức lương 5tr/tháng, mức lương này ko cao tuy nhiên so với ACE trong nghành XD (kỹ sư, chuyên viên...) cũng ko thấp đâu bạn. Theo mình nghĩ bạn cứ tiếp tục công việc hiện tại để phù hợp với tình hình kinh tế chung đã. Bên cạnh đó bạn xác định lại niềm đam mê, thế mạnh và nghành nghề yêu thích  của mình để đưa ra quyết định sáng suốt nhất cho bản thân. Chúc bạn may mắn và thành công!!!
P/S: Đôi lúc nghành nghề nó chọn chúng ta, nhưng hãy làm việc bằng tất cả niềm đam mê cháy bỏng của tuổi trẻ, chắc chắn bạn sẽ trưởng thành.

Tác giả| nguyenductuannd Đăng lúc 18/4/2014 10:17 | Xem tất

Cảm ơn bạn đã an ủi, bạn có avt xinh thế :v :v

nguyenductuannd trong 18/4/2014 10:19 đã trả lời thêm:
Bạn nói làm cái "ấp ủ" trong t lớn lên rồi đấy, thanks :)

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/3/2024 18:32 , Processed in 0.185374 second(s), 29 queries .