XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 16740|Trả lời: 11
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Cách tính khối lượng cốt thép trong dầm BTCT DƯL

[Lấy địa chỉ]

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Cả nhà cho em hỏi cách tínhh khối lượng cốt thép các loại trong dầm BTCT DƯL.
Hiện tại e đang tìm hiểu nội dung này mà thấy khó quá đi mất.
Em cảm ơn các anh nhiều!!!

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
viet2010 Đăng lúc 22/2/2012 11:12 | Chỉ xem của tác giả
Cái này phụ thuộc hoàn toàn vào bản vẽ thiết kế. Từ BV Thiết kế bao nhiêu thì bạn tính ra được khối lượng của nó thôi, bao gồm cáp DUL và thép thường (nếu có).

3#
fubi Đăng lúc 22/2/2012 11:12 | Chỉ xem của tác giả

Tôi thường phản đối cách học "vẹt". Tức học mà không cần biết đến nguyên lý và bản chất. Ở đây đại đa số chúng ta, khi bóc khối lượng thường đi hỏi rất cụ thể: bóc kL bê tông như thế nào, cốt thép bóc ra sao.. và người ta hướng dẫn sao làm y vậy mà không biết vì sao phải bóc như thế. Nên thường sai be bét mà không biết cứ tưởng mình đúng (cái này mới nguy hiểm).

Trở lại vấn đề bạn hỏi, đó cũng là 1 vấn đề rất cụ thể của việc bóc khối lượng. Vậy bạn phải hiểu bản chất nó là gì:
1. Xác định mục đích: Bóc Kl mà bạn đang cần chắc là mục đích để tính dự toán.
2. Có mục đích rồi, thì ta tìm ra phương pháp gắn liền mục đích:
- Vì mục đích là để lập dự toán, nên chắc chắn là phải áp dụng định mức công việc gia công lắp đặt cốt thép DUL trong cấu kiện. Vậy thì phải xem thuyết minh định mức mà bạn đang áp dụng tính dự toán về công tác đó mà bóc cho đúng. Nếu đơn vị là tấn thì bóc theo tấn, đơn vị là kg thì tính theo kg. Trong định mức công việc đó đã bao gồm hao phí cắt thép chưa thì phải xem thuyết minh định mức áp dụng để bóc cho đủ.

Còn việc bóc để có kg hay tấn thép thì quá đơn giản:
- Biết đọc bản vẽ: đó là kỹ năng tối thiểu của người làm dự toán. Giống như đi học phải biết đánh vần chữ cái vậy đó. Không biết đọc bản vẽ xem như mù chữ, và mù dự toán. Nghỉ khỏe.
- Biết cộng trừ nhân chia và tính kích thước hình học: cái này học sinh lớp 9 biết hết rồi.

Hãy đọc 2 bài sau bạn sẽ có trả lời căn cơ hơn:
1. Nguyên lý và bản chất của bóc khối lượng khi tính dự toán

2. Các kinh nghiệm tuyệt chiêu thực dụng về bóc khối lượng dự toán

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
  Đăng lúc 25/6/2013 11:25

Số người tham gia 2Uy Tín: +1 Thưởng +2 Thanked +1 Thu lại Lý do
Hathao1988 + 1 + 1 + 1 Rất kinh nghiệm. Cảm ơn!
duythanh + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

4#
huynhbmt85 Đăng lúc 22/2/2012 11:50 | Chỉ xem của tác giả
các bác ai nói cũng đúng hết, nhưng theo em chủ thớt muốn hỏi cách bóc thép. phân chia như thế nào?
theo em:
thép <=18
thép >18
thép dự ứng lực.
cứ thế mà bóc...

Đánh giá

Tóm lại: do định mức áp dụng quy định mà ra. Đây chính là nguyên lý cần thuộc nằm lòng đó các bạn.  Đăng lúc 22/2/2012 11:52
Cái này cũng do định mức áp dụng mà ra. Nếu Định mức áp dụng phân chia theo đường kính như vậy thì phân như bạn là đúng.  Đăng lúc 22/2/2012 11:52

5#
zizpo_hetxang Đăng lúc 22/2/2012 15:58 | Chỉ xem của tác giả
câu hỏi của bạn chung chung quá. chẳng biết bạn cần theo chiều hướng nào.
bạn ấy hỏi là "tính khối lượng cốt thép"  tính khối lượng thì mình nghĩ bạn chỉ cần xem một công trình thực tế là sẽ hiểu ngay. gởi bạn một công trình thực tế để bạn tham khảo
http://www.mediafire.com/?ahaxzxs3x4gg93m
cầu dầm I DUWL 33m

Số người tham gia 1Uy Tín: +5 Thưởng +5 Thanked +1 Thu lại Lý do
fubi + 5 + 5 + 1 Rất hữu ích. Thanks!

Xem tất cả

6#
 Tác giả| manhcuongktxd Đăng lúc 26/2/2012 23:42 | Chỉ xem của tác giả
Các anh cho em hỏi là trong dầm BTCT DƯL chữ I có sử dụng thép tấm hay thép bản ko?
Và nếu có thì nó được sử dụng ở vị trí nào của dầm?
E có xem qua một số bản vẽ thiết kế dầm BTCT DƯL chữ "I" thì có một số bản vẽ có và một số bản vẽ không có.
Còn về cáp cường độ cao thì trong lúc bố trí cáp cường độ cao cho 1/2 dầm thì thiết kế chia đoạn cáp thành 3 đoạn là l1, l2 và l3. Vậy em muốn hỏi là quy tắc chia này là gì hay do người thiết kế tự quy định.
Em xin chân thành cảm ơn!!!

Đánh giá

bác tính dự toán thì quan tâm làm gì. Thiết kế sao thì bác cứ tính vậy cho khỏe.  Đăng lúc 27/2/2012 07:02

7#
 Tác giả| manhcuongktxd Đăng lúc 26/2/2012 23:44 | Chỉ xem của tác giả
Em muốn hỏi thêm một vấn đề nữa là khi ta đo bóc khối lượng cốt thep trong dầm thì t chỉ đo được chiều dài của thép. Mà yêu cầu đặt ra là phải tính được khối lượng cốt thép ra kg. Vì vậy em muốn hỏi là các thông số về khối lượng của 1 mét dài thép các loại thì tra ở công văn (thông tư, nghị định) nào?
Em xin chân thành cảm ơn!!

8#
sinhvienxd Đăng lúc 27/2/2012 07:00 | Chỉ xem của tác giả
manhcuongktxd gửi lúc 26/2/2012 23:44
Em muốn hỏi thêm một vấn đề nữa là khi ta đo bóc khối lượng cốt thep trong dầm thì  ...

Tra trọng lượng riêng của thép mà thông tư nghị định gì hả bác. Tra sổ tay, hoặc bác tự tính cũng ra mà. Link này quá nhiều bảng để bác tra  thép nè:
http://www.xaydung360.vn/thuvien/188-1/bang-tra-tien-ich-lap-du-toan.html

Đánh giá

Tuyệt vời! Cảm ơn!: 0.0
Tuyệt vời! Cảm ơn!: 0
  Đăng lúc 27/2/2012 07:44

9#
 Tác giả| manhcuongktxd Đăng lúc 27/2/2012 11:26 | Chỉ xem của tác giả
Các anh cho em hỏi là khi bố trí cáp DƯL trong dầm BTCT  DƯL thì có các góc anpha (α) là góc lệch của cáp so với mặt ngang của dầm. Vậy góc anpha này là góc được tính cho đoạn nào ạ? (ở trong dầm chữ "I" L=33 m thì có 3 đoạn là l1, l2, l3 còn trong dầm chữ "I" L=30m thì có 2 đoạn là l1, và l2.
Vậy thì l1, l2 và l3 này là chiều dài của cáp DƯL tính từ đâu đến đâu ạ vì trong bản vẽ em có thì lại ko chỉ rõ.
Mong nhận được câu trả lời sớm của các anh!
Em xin chân thành cảm ơn!!!!

Đánh giá

Cảm ơn bạn nhiều nha!!  Đăng lúc 27/2/2012 12:05
mình thấy nick bạn là : manhcuongktxd ==>bạn đã học Kinh tế xây dựng mà chưa học "Công trình nhân tạo" à? ... trong sách thiết kế công trình nhân tạo có nói đến đó.   Đăng lúc 27/2/2012 11:47

10#
 Tác giả| manhcuongktxd Đăng lúc 27/2/2012 12:29 | Chỉ xem của tác giả
Mình có học rồi tuy nhiên trong bài giảng của các thầy cô gửi cho mình thì chỉ nêu một cách rất tổng quan mà không có các kích thước cụ thể.
Nếu bạn có thể thì có thể chỉ cho mình được ko hoặc bạn có giáo trình hay tài liệu nào thì có thể gửi qua cho mình được ko?
Cảm ơn bạn rất nhiều!!!

Đánh giá

Cảm ơn anh fubi nhiều lắm!!!  Đăng lúc 27/2/2012 12:41
Bạn mất căn bản quá. Chiều nay, chat với nick cuocsongtuoidep762004 để tôi giúp bạn cho nhanh. Thân ái!  Đăng lúc 27/2/2012 12:38

11#
ledoangiang Đăng lúc 20/4/2012 14:16 | Chỉ xem của tác giả
Cái gì cũng phải căn cứ vào bản vẽ kiến trúc rồi mới tính được chứ..không làm lụi được..:)

12#
vanhuongnt Đăng lúc 20/6/2013 21:41 | Chỉ xem của tác giả
Da chau cac anh, chi. e đang bóc kl dầm chữ i dài 30m,cao 1.6, rộng 0.65 dầm dul căng sau
vậy e cần bóc những gì ngoài cốt thép và kl bê tông

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 26/4/2024 06:09 , Processed in 0.135000 second(s), 24 queries .