XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 6347|Trả lời: 24
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Chuyển text thành lệnh

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
1#

Hãy đăng nhập để có nhiều chức năng hữu dụng hơn và xem ảnh rõ hơn!

Bạn phải đăng nhập để xem được nội dung, nếu bạn chưa có tài khoản? hãy Đăng ký mới

x
Chào mọi người, mọi người giúp tư vấn giúp.
Mình lập ra 1 hàm liên kết chuối: ví dụ: ="=trim("&"D3)" ra kết quả là =trim(D3)
Sau đó mình copy value qua ô bên cạnh sẽ thành chuỗi text =trim(d3)
bây giờ làm sao để excel hiểu =trim(d3) là lệnh trim ô D3 chữ không phải text có ký tự đầu tiên là dấu =; Để chuyển thủ công; mình nhấn F2+enter; excel sẽ chuyển thành lệnh. nhưng nếu mình có 1 loạt =Trim(D(i=1:n)) thì cách nào nhanh nhất chuyển đồng loạt qua thành lệnh. không lẽ mỗi dòng nhấn F2+Enter sao. hàng trăm dòng nhấn hằng trăm lần.

cám ơn

Đánh giá

nhưng: ="=trim("&"D3)" KHÔNG PHẢI LÀ HÀM LIÊN KẾT CHUỖI NHA. Bạn sai chỗ này rồi.  Đăng lúc 18/11/2013 14:26
Bạn nói vậy tôi k hiểu bạn nói cái gì. Thanks!  Đăng lúc 18/11/2013 14:06
gửi fiel excel mô tả cụ thể bằng ví dụ rồi nêu yêu cầu ngay trong đó thì mới hiểu để giúp.  Đăng lúc 18/11/2013 14:05

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

2#
quy.xd Đăng lúc 18/11/2013 13:35 | Chỉ xem của tác giả
Bạn nói hơi khó hiểu, bạn up file excel đó lên để mọi người dễ giúp bạn hơn.

3#
doancd4 Đăng lúc 18/11/2013 16:17 | Chỉ xem của tác giả
Bạn làm thế này:  ô B1 có chữ D3 như bạn muốn, tại ô cần lấy kết quả bạn nhập công thức này: =TRIM(INDIRECT(B1))
Có đúng ý bạn không vậy?  

4#
 Tác giả| dinhgiaa Đăng lúc 18/11/2013 17:07 | Chỉ xem của tác giả
không phải tôi sử dụng hàm trim, chỉ là ví dụ; mà tôi là ra hàm mà không thể đánh hàm liền mà phải qua 1 số thao tác để nó ra cái hàm đó. mà nó chỉ là text thôi. nó không thực thì, phải nhấn F2+enter nó mởi hiểu lệnh .

chuyển text thành lệnh.xls

23.5 KB, Lượt tải về: 533

Đánh giá

Bởi yêu cầu của bạn chỉ là phương pháp để bạn muốn sử dụng nó vào mục đích nào đấy đúng k?  Đăng lúc 18/11/2013 18:04
bạn nên nêu mục đích của việc làm này của bạn. Biết đâu sẽ có phương pháp tốt hơn nhiều.  Đăng lúc 18/11/2013 18:04

5#
doancd4 Đăng lúc 18/11/2013 17:24 | Chỉ xem của tác giả
Bạn down về xem đúng ý chưa?

xaydung360.vn_chuyển text thành lệnh.xls

18 KB, Lượt tải về: 594

6#
 Tác giả| dinhgiaa Đăng lúc 19/11/2013 09:46 | Chỉ xem của tác giả

Anh Fubi nói đúng ý, tôi chỉ làm qua việc khác.
Anh xem video tôi làm bảng tra mã hiệu.làm ra công thức rồi nhưng lại phải làm thủ công công tác cuối cung. nó là hàm Vlookup

http://youtu.be/_n8CUR_3sms

7#
 Tác giả| dinhgiaa Đăng lúc 4/12/2013 21:15 | Chỉ xem của tác giả
Tặng các bạn công cụ tra mã hiệu bán tự động đã hoàn thiện được phần ME, các bạn muốn dùng thêm phần nào thì theo nguyên lý cập nhật thêm. nếu có gì cần làm rõ cứ trao đổi trên diễn đàn này. Các bạn hay dùng phần gì thì gán lại mã hiệu loại công việc đó, tôi làm bên dân dụng lại nhà cao tầng nên ME rất nhiều, đường kính, loại nhựa, phụ kiên co cút, t, y các loại, loại gì chỉ cần nhập đường kính, công cụ vận dụng tra mã tương đương cho, ví dụ định mức chỉ có ống 110 và 125, bạn cần ống 114 không cần suy nghĩ, cứ nhập đúng đường kính ống bạn cần gán mã hiệu, công cụ tự động lấy công tác ống 110 cho bạn. Đường kính dây diện laoị nào , cứ gõ từ khóa đường kính thực tế, không cần suy nghĩ trong định mức có đường kính đó không, công cụ từ dùng hàm vlôkup để tra ra mã hiệu tương ứng;

Chứ không như kiểu bình thường là nếu không đúng đường kính, phần mêm không đưa ra được công tác, hay bớt từ khóa đường kính thì hiện ra 1 đống đường kính, căng mắt ra chọn loại đường kính phù hợp. nếu không dùng cái này tôi làm khôgn nổi, làm xong là điên cái đầu, hoa cái mắt, mỏi cái tay luôn, có cái này thì làm như chơi, chơi như làm. các bạn chẳng cần suy nghĩ nhiều

Kết hợp xem viđeo sẽ hiêu thôi, chỉ cần nhập tư từ khóa, ra mã hiệu http://www.youtube.com/watch?v=_n8CUR_3sms
Cái này kết hợp khi làm thầu vì thầu chỉ có bảng tiên lượng mà không có mã hiệu. Làm rất nhanh.

Hướng dẫn, Nhập từ khóa vào cột Q,R,S,T sao cho trùng với cách đặt tên lại ở cột F,G,H,I từ dòng 77.
Từ khóa này rất dễ nhập,
Cột Q=F: d nếu là điện, n nếu là nước: -- từ khóa cấp 1 quy định lại bỏ cũng ddoc, tuy nhiên thêm để khi kết hợp các từ khóa lại không bị trùng nếu điện và nước mình đặt trùng các từ khóa phía sau
Cột R=G : Nhập công việc : dây ( dây điện), O ( ống), Côn, cút, MCB , tên viết tắt của công tác -- từ khóa cấp 2
Cột S=H : Nhập vật liệu gì (PVC, PPR, STK....) dây điện thì laoị 1 dây đơn hay 2 dây dôi,. 3 dây 3; MCB thì ghi 1 là 1 cực, 2 là 2 cực -- từ khóa cấp 3
Cột T=I : nhập đường kính, kích thuoc ống, dây điện, công suất MCB...--- từ khóa cấp 4

Copy value cột X sang cột Y sẽ là hamf Vlookup, tuy nhiên mới là texr, nhấn F2 +Enter cột Y để chuyển thành lệnh sẽ ra kết quả theo từng dòng.
Tùy theo công tác mà có 4 từ khóa hay 2 từ khóa, ví dụ Lavabo chỉ cần 1 từ khóa LAV, vòi chỉ cần 1 từ khóa vòi ; không kể từ khóa cấp 1 nước hay điện, cái này copy nguyên hạng mục

Nhập từ khóa giống như bạn hay nhập từ khóa trong phần mềm dự toán, nhưng các bạn phải nhập đúng chỉnh tả và theo quy luật do mình đặt lại tên cho mã hiệu ở cột F,G, H, I. Các bạn về đặt lại nếu muốn

nếu các bạn biết kết hợp hàm mid, right, left.. thì excel tự ra từ khóa, đặc biệt là các từ khóa cấp 3, cấp 4 cuối cùng là kích thước, vì các từ khóa cấp 1,2 có thể copy vì cùng chung hạng mục, nhưng từ khóa cuối cùng thay đổi theo từng loại công tác. Với việc hàm Míd, right, left .... các bạn không phải nhập tay nhiều cho từng loại công tác, chỉ nhập cái đầu tiên sau đó copy cho toàn bộ các công việc cung loại mà không phải gõ lại từ khóa từng công tác như cách thường làm. và không cần phải chọn mã hiệu thủ công, mà ra luôn mã hiệu.

Trước khi nhập từ khóa, các bạn dùng chức năng lọc filter để lọc các công tác cung nhóm ở rải rác các hạng mục. Ví dụ lọc Upvc sẽ ra ống, co, cút, T, Y, loi... ở tất cả các hạng mục hiện ra, bạn copy từ khóa PVC, nhóm Loi, T, Y, co... thì copy từ khóa côn, nối măng sông, giảm dùng chung từ khóa cút rồi copy, sau đó dùng hàm để lấy ra từ khóa kích thuoc, thế là xong mã hiệu.
Số lượng công tác càng nhiều , càng hieu qủa vì bạn lọc ra rồi copy từ khóa, ra mã hiệu
nếu số lượng ít quá, người chuyên nghiệp nhớ gõ ra còn nhanh hơn

Tôi lấy một dự toán phần nước đã làm xong của 1 công trình thực tế có 400 công tác tra thử hết khoảng 30 phút, tuy nhiên, người làm ra dự toán này nói do quen tay làm hết có 15 phút, nên tôi không biết công cụ này có tác dụng không. Có thể tôi là người mới làm dự toán nên thấy nó nhanh, chứ mọi người làm chuyên nghiệp thấy không cần thiết nên không ai quan tâm công cụ của tôi. Tuy nhiên, nếu số công tác cung loaị phần nước này mà tăng lên 10 lần nhưng cùng loai do thêm hạng mục, số tầng thì dùng công cụ này chỉ mất thêm 5-6 phút copy thôi ra là ra toàn bộ mã hiệu, nếu khác loại như điện thì phải mất thòi gian khai báo lại từ khóa các công tác chung. Thôi cứ đưa ra cho anh em nào mới làm tra mã hiệu cho nhanh mà đỡ nhứt đầu

Để xem hoàn thiện thêm phàn thay tên vật tư hàng loạt sẽ gởi file mọi người xem. Khi làm dự toán, đặc biệt bên ME, bạn phải thay tên vật tư cho trùng với tên vật tư trong công tác khi dùng mã vận dụng, ví dụ Co, T, Y.. đều dùng mã cút nên phải thay cút trong định mức bằng T, Y, Co, Lơi đường kính cho phù hợp. Các bạn không phải thay từng công tác mà chỉ cần công thức thay hàng loạt 1 lần toàn bộ các công tac cần thay trong 1 thao tác. Tôi đã là được rồi, cũng phần nước trên thay tên trong 5 phút, qua nhập giá nuax là xong dự toán. tuy nhiên, phải lập thêm công thức cho loại công việc mà phải thay 2,3 tên vật tư cho trùng với tên công việc chính. Ví dụ lắp đặt ống nước và thử áp lực, phải thay tên 2 laoị vật tư là duong kính ống và măng sông. phải lồng thêm lệnh if với trường hợp cụ thể, rất ít nên cung đơn giản.

hai việc tra mã hiệu và thay tên vật liệu trùng với tên công tác là chiếm nhiều thời gian nhất trong lập dự toán, không kể phần bóc khối lượng. Nếu các bạn làm theo tôi thì sẽ tiết kiệm được rất nhiều thời gian.
Nho Anh Fuvi giúp chuyển qua thwục hiện lệnh mà khôgn cần nhấn F2 + Enter . Cam ơn anh

Tra don gia-NhaMat 2.xlsx

1.49 MB, Lượt tải về: 878

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5.0
Welcome anh Fubi thử, công cụ này được sử dụng nhiều lần vào thực tế công việc rồi.  Đăng lúc 5/12/2013 09:47
Rất hữu ích! Thanks!: 5 Mong bạn tiếp tục chia sẻ. Thanks!: 5
Rất thông minh! Nhưng sẽ góp ý sau khi test thử đã bạn nhé. thanks!  Đăng lúc 4/12/2013 21:58

8#
doancd4 Đăng lúc 5/12/2013 17:30 | Chỉ xem của tác giả
Bạn ơi, mình chưa có nhu cầu như bạn, nhưng với cách làm của bạn thì mình nghĩ công thức mình lập ở file này sẽ nhanh gọn hơn. Bạn thử xem sao

Vi du.xlsx

13.18 KB, Lượt tải về: 721

Số người tham gia 1Uy Tín: +2 Thưởng +2 Thanked +1 Thu lại Lý do
dinhgiaa + 2 + 2 + 1 Ý kiến sau. Thanks!

Xem tất cả

9#
 Tác giả| dinhgiaa Đăng lúc 6/12/2013 16:31 | Chỉ xem của tác giả
doancd4 gửi lúc 5/12/2013 17:30
Bạn ơi, mình chưa có nhu cầu như bạn, nhưng với cách làm của bạn thì mình nghĩ côn ...

Không biết bạn có hay tra mã hiệu không, bạn có cách khác nhanh hơn hả.
Cám ơn ban, nhưng công thức của bạn chưa đáp ứng dược yêu cầu, vì file của tôi ở đây có 2 loại vlookup, file tự động làm- loại chính xác từ khóa thì dùng như của bạn được.
- Nguyên tắc công thức là chia ra làm 2 loai.
Loại chính xác tư khóa, ví dụ lavabo, bàn cầu, đèn, công tắc 1.2.3  sẽ không có loại nào khác như loại 1.5 công tắc, hay loại 7 công tắc cũng không có. bóng dèn không có den 0.5 bóng, chỉ có đèn đôi, dèn đơn, đèn 3..... CHỉ gói gọn trong bảng định mức
Loại không khớp ở từ khóa cuối cùng do định mức chỉ có 1 số loại, trong khi thực tế có rất nhiều loại. dduongf kính ống, dây điện, số A của MCB...
- Còn loại không khớp từ khóa ở kích thước thì không chạy được như file của tôi. truong hợp này, file của tôi sẽ giới hạn lại trong nhóm (côn, cút, ống..) rồi so sánh từ khóa kích thước để lấy loại thấp hơn liền kề trong bảng định mức đã có. hàm vlookup độc đáo ở đó. trường hợp này trong M&E rất nhiều. đinh mức chỉ có ống D110 và D125, thiết kế ghi ống D114 sẽ lấy nhỏ hơn liền kề là 110 . Dây điện, MCB.... rất nhiều chung laoi kích thước không trùng với quy định trong định mức. Sử dụng file của tôi sẽ tự động lấy mã hiệu liền kề mà không cần quan tâm, lựa chọn loại phù hợp để vận dụng rất nhứt mắt.
- Nếu gặp loại 1 file của tôi sẽ tra ra thẳng luôn mà không phải lựa chọn
cám ơn bạn đã giúp

10#
 Tác giả| dinhgiaa Đăng lúc 9/12/2013 17:17 | Chỉ xem của tác giả

11#
 Tác giả| dinhgiaa Đăng lúc 28/7/2014 23:50 | Chỉ xem của tác giả
doancd4 gửi lúc 5/12/2013 17:30
Bạn ơi, mình chưa có nhu cầu như bạn, nhưng với cách làm của bạn thì mình nghĩ côn ...

Bạn ơi,  Đầu bài mình muốn dùng tra mã hiệu công tác mà không cần quan tâm đường kính cửa vật tư, vì định mức chỉ cho 1 số đường kính ống cụ thể. khi lập dự toán lại tùy hệ ISO hay ASTM, mình lại dung đường kinh khác nhau nên sẽ có đường kính ống không trùng với định mức. nên dùng hàm vlookup sẽ không khớp không ra mã hiệu. nên mình sử dụng tính năng ra kết quả liền kề nhỏ hơn trong hàm vlookup.
cám ơn bạn đã gợi ý
công thức của bạn đưa ra là mình áp dụng hàm vlookup. nhưng chưa đáp ứng yêu cầu. Bạn điều chỉnh thêm cho mình 1 tí. Theo file là Vlookup nên phải áp dụng chính xác các cột nó mới cho ra kết quả. Ví dụ, mình có các cột Cút + thép + đường kính (20;25;30..); tuy nhiên, mình đưa thêm là làm sao khi dò giá trị đường kính không có trong số trên 21-22-23-24 nẵm giữu 20 và 25 thì hàm lấy kết quả liền kề thấp hơn là 20, còn từ 25 đến 29 lấy kết quả của 25. Khi mình tra mã hiệu; mình sẽ nghĩ trong đầu như sau:  tra mã hiệu của (1): T nhựa PVC đường kính 75 mình (2) vận dụng đơn giá của côn nhựa: đi tra mã hiệu côn nhựa + lựa đường kính liền kề nhỏ hơn là bao nhiêu nhỉ;  để xem định mức có đường kính nào gần đúng nhất  .

Với công cụ của mình: mình chỉ cần nhập phần (1) T + PVC + 75 thì excel làm phần số (2) còn lại,  ra kết quả mã hiệu. mình chẳng cần quan tâm định mức có đường kính nào gần đúng, mã hiệu côn nhụa PVC là mã nào, côn PPr là mã nào. Excel làm hết. giống các phần mềm đự toán đều có, Nhưng mình thêm chức năng là lựa chọn là đủ từ khóa luôn và tự vận dụng kích thước gần nhất cho mình, không cần lựa chọn thủ công và mình copy từ khóa cho các công tác có từ khóa giống nhau mà không phải mỗi công tác lại nhập lại.
Với nhiều công tác thì nhập từ khóa mình dùng hàm lọc ra rồi copy.  số thao tác để tra mã hiệu hàng loạt rất nhanh. chẳng cần quan tâm vận dụng từ khóa kích thước.

Mình đã làm ra hàm được rồi. để tra mã hiệu nhưng ra kết quả là text; muốn ra kết quả phải nhấn F2+enter để nó đổi thành lệnh mới được,bạn xem thêm video ở đây để hiểu đầu bài cửa công thức excel mình cần trợ giúp. mình cần làm lệnh ra luôn kết quả sau khi kết nối các text lại thành coogn thức nhưng đang ở trạng thái text

https://www.youtube.com/watch?v=_n8CUR_3sms

Đánh giá

Office tab của bạn đã xxx chưa thế? Gửi cho mình với. Tks!!!  Đăng lúc 29/7/2014 00:27

Số người tham gia 1Thanked +1 Thu lại Lý do
PMHC + 1 Bài hay. Cảm ơn!

Xem tất cả

12#
 Tác giả| dinhgiaa Đăng lúc 29/7/2014 13:34 | Chỉ xem của tác giả

13#
 Tác giả| dinhgiaa Đăng lúc 1/9/2017 17:55 | Chỉ xem của tác giả
Các bạn tra mã công việc thế nào.
Các bạn mất bao nhiêu bước. Không thuộc mã hiệu nào, bạn tra nhanh được không.
Mình đã có đề cập đến cách của mình. Các bước mình sẽ trình bày rõ lại như sau, hy vọng cùng nhau tiết kiệm thời gian, 3 năm nay mình không còn làm dự tóan nũa.
Bước 1 : Trước tiên, mình tạo ra bộ mã hiệu mới, làm sao mình có thể tạo ra được, thời gian đâu mà làm, có rồi rảnh đâu tạo lại. các bạn kiên nhẫn đọc hết bài viết.  Nếu theo cách sau, bạn chỉ mất 1 ngày. tại sao làm được. Đó là nhờ Excel có lệnh copy công thức cho hàng loạt. nếu được, mọi người cùng dùng chung 1 bộ mã hiệu mới với cách đặt tên rất dễ hiểu, ai cũng dùng được. Đặc biệt các bạn mới có thể nhớ rất nhanh cách dùng bộ mã hiệu mới. Còn 1 công dụng nữa là tra mã hiệu tự động trình bày phía sau :
Xem hình mình họa. Có các dòng ghi chú, giải thích, các bạn đọc kỹ thêm.
Chỉ cần tạo công thức 1 dòng đầu tiên, hàng chục dòng phía sau chỉ cần 1 cú click chuột copy là ta xong bảng. bạn nào rành Excel làm rất nhanh. Mình có ghi chú công thức áp dụng luôn trong hình.

14#
 Tác giả| dinhgiaa Đăng lúc 3/9/2017 15:52 | Chỉ xem của tác giả
Bây giờ các bạn cần tra mã hiệu các công việc sau, các bạn làm thế nào:

- Lắp đặt co nhưa D20-15: Ai cũng làm cách sau: Gõ từ khóa kết hợp: Côn nhựa+20: Quá dễ.
- Lắp đặt co nhưa D21-15: Bạn gõ từ khóa thế nào vì ống nhưa tiêu chuẩn ISO-TCVN không dùng D20 mà dùng D21, gõ từ khóa D21 không ra. Quay lại gĩ 1 từ khóa co nhựa rồi tìm đường kính ống thích hợp. Bạn mất bao nhiêu bước, bao nhiêu thời gian. Tương tự kích thước nằm giữa 2 loại trong định mức thì sau, ví dụ dây điện rất nhiều đường kính  trong khi bộ mã hiệu thì ít
Bạn nào làm chuyên nghiệp thì nhớ nên vận dụng được.
Đây là vấn đề 1:
Vấn đề thứ 2: Có hàng chục, hàng trăm loại bạn làm từng công việc 1 hả. Đặc biệt ME nhà cao tầng dùng rất nhiều loại đường kính. Nhiều hạng mục mà tách ra thì đến cả ngàn dòng.Cách giải quyết.
Cách làm của mình khắc phục được 2 vấn đề trên: Sau khi đọc xong bạn nào có cách tra mã hiệu nhanh hơn và khắc phục 2 vấn đề trên thì xin đề xuất.

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 29/4/2024 07:30 , Processed in 0.167574 second(s), 32 queries .