XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 3469|Trả lời: 61
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Học tài chính ngân hàng ra làm dự toán xây dựng được không? Và bằng cách nào?

[Lấy địa chỉ]
1#
spirit37vn Đăng lúc 8/5/2014 10:22 | Xem tất
Đọc bài này lại sực nhớ đến mình, học Tài Chính Doanh Nghiệp ở Học Viện Tài Chính, ra trường làm kiểm toán hơn 1 năm thì vào làm việc ở Ban QLDA. Mới đầu đúng là rất choáng về rất nhiều quy định về QLDA, QL chi phí, QL về hợp đồng, một cơ số các văn bản quy định khác về Đấu thầu, lương, luật Lao động,.... Nhưng rồi 1 năm qua đi thì cơ bản đã rõ. Nhưng vấn đề nan giải nhất đối với mình là về Dự toán công trình. Tuy công việc của mình chỉ là nhân viên Kế toán bình thường, nhưng thỉnh thoảng vẫn phải động vào tí gọi là dự toán, chủ yếu mình kiểm tra các đơn giá, các hệ số cơ bản trong dự toán, cách tính giá ca máy, nhân công, vật liệu có đúng với các quy định hiện hành hay không. Còn về phần khối lượng thì mình hầu như mù tịt - phần công việc này thuộc về mấy anh phòng kỹ thuật. Tiếp cận về mấy cái khối lượng này thật sự quá khó đối với mình ở thời điểm hiện tại. Đúng như anh fubi đã nói, có biết đọc bản vẽ đâu, không biết phần công trình này cần làm những công việc gì, khối lượng của nó bóc ra từ bản vẽ ra bao nhiêu, mà có bóc ra được thì thừa thiếu cũng không biết. Em cũng chả giám đá bóng lấn sân sang phần kỹ thuật làm gì cho mệt, nhưng hình như anh fubi có vẻ hơi ác cảm và tức tối với những bạn kinh tế sang làm dự toán thì phải. Khó không có nghĩa là không làm được cơ bản là làm nó như thế nào và trong bao lâu mà thôi. Cũng nhắn nhủ và động viên thớt luôn, hãy có gắng lên bạn ạ. Mình sắp hoàn thiện văn bằng 2 về Khai thác mỏ hầm lò và cũng có ý định đi học một cách đàng hoàng về Xây dựng ( biện pháp thi công, đọc bản vẽ, bóc tách khối lượng). Mong anh em diễn đàn giúp đỡ và chỉ bảo tận tình chứ không phải thái độ dìm hàng của anh fubi vừa trên. Thân!

spirit37vn trong 9/5/2014 09:23 đã trả lời thêm:
Thì thế em mới bảo là phải học hành đàng hoàng và làm việc thực tế thêm mà. Chứ với tý kiến thức nhặt nhạnh thì làm được trò trống gì ạ :D

Đánh giá

Rất hữu ích! Thanks!: 5.0
Rất hữu ích! Thanks!: 5
CHỈ HỌC KINH TẾ KHÔNG THÔI THÌ ĐỪNG BAO GIỜ MƠ TỚI LÀM DỰ TOÁN XD NHÉ.  Đăng lúc 8/5/2014 11:57
TÓM LẠI: MUỐN LẬP DTOÁN XD, KHÔNG PHÂN BIỆT TRƯỚC ĐÓ HỌC GÌ (KTẾ, NHÂN VĂN..) MIỄN LÀ PHẢI CÓ KIẾN THỨC CHUYÊN SÂU VỀ XD + THỰC TẾ.  Đăng lúc 8/5/2014 11:56
Thậm chí hỏi đến tận cùng họ cũng chẳng biết họ tính dự toán theo kiểu gì nữa.  Đăng lúc 8/5/2014 11:55
cứ nghĩ nó ai làm cũng được, cứ phần mềm mà làm nên cứ học ktế cũng tính được. Bởi vậy toàn làm kết quả sai be bét.  Đăng lúc 8/5/2014 11:54
ĐIỀU mà bạn tưởng mình "tức tối" chính là thái độ XEM THƯỜNG DỰ TOÁN:  Đăng lúc 8/5/2014 11:54

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 17/5/2024 12:07 , Processed in 0.133145 second(s), 24 queries .