XD360 KÍNH CHÚC CHO MỌI NHÀ VẠN SỰ AN LÀNH!

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Quên mật khẩu
 Đăng ký mới
Anh Trần HòeBùi Quốc Hưng
Xem: 61198|Trả lời: 196
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Tấn công toàn diện: các phương pháp lập dự toán xây dựng qua ví dụ cụ thể

[Lấy địa chỉ]
1#
trungport Đăng lúc 25/6/2012 09:59 | Xem tất
Làm dự toán theo định mức là cách làm tương đối chính xác hơn, là cách làm của ksxd, còn cách làm theo bộ đơn giá thì ai cũng làm được nhưng độ chính xác thì pó tay, cách làm này chỉ thích hợp để làm dt cho chủ đầu tư thôi. Nếu là 1 ksxd đúng nghĩa thì nhất thiết sẽ làm dt theo định mức để sơ bộ ta có thể làm tiến độ (theo định mức công việc) 1 cách tương đối chính xác hơn.

trungport trong 25/6/2012 14:41 đã trả lời thêm:
Tui xin nói thêm 1 chút về cách làm dự toán:
cách 1: làm theo bộ đơn giá
Cách 2: làm theo định mức.
Với cách 1, ta phải nhân thêm hệ số nhân công, hệ số ca máy để xây dựng đơn giá cho công việc. Nhưng theo mình nghĩ hệ số ca máy sẽ không thể nào phù hợp với tất cả các loại máy, sẽ có sai số hơn việc ta làm theo cách 2 ( lấy số ca máy x đơn giá 1 ca máy của từng loại máy xd, đơn giá 1 ca máy của các loại máy xây dựng có thể xác định theo hao phí nhiên liệu và lương của thợ đều khiển máy, cái này bạn có thể download trên mạng cũng đc.). Làm dt theo cách 2 sẽ gần đúng với giá thị trường hơn bạn à

Đánh giá

Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0.0
Chia sẻ hay! Thanks bạn nhé!: 0
  Đăng lúc 14/3/2015 22:03
hay  Đăng lúc 2/7/2012 16:21
theo mình hiểu sơ bộ thì không phải là tổng khối lượng hạng mục mà là thành phần từ định mức để ra đơn giá rồi mới tới thành tiền  Đăng lúc 25/6/2012 10:38
Cả hai PP làm dự toán đều dựa vào định mức. Khác nhau chỉ là cách tiến hành bạn ạ. Mình nghĩ bạn hiểu PP 2 là đơn giá x tổng khối lượng = thành tiền là hế   Đăng lúc 25/6/2012 10:36

Số người tham gia 1Uy Tín: +3 Thưởng +3 Thanked +1 Thu lại Lý do
hosykhoi + 3 + 3 + 1 Đồng tình. Thanks!

Xem tất cả

www.xaydung360.vn XÂY TÂM, DỰNG TẦM CHUYÊN NGHIỆP

Phiên bản Mobile|Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng  

Phần mềm dự toán xây dựng excel | Hướng dẫn lập dự toán xây dựng | Phần mềm tư vấn giám sát | Phần mềm quản lý chất lượng xây dựng |

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề xây dựng

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Kiến Trúc sư

Phần mềm ôn thi sát hạch chứng chỉ hành nghề Đấu thầu

GMT+7, 3/5/2024 23:01 , Processed in 0.101511 second(s), 25 queries .